Thắc mắc liên quan đến vấn đề thừa kế?

Luật sư tư vấn về thủ tục chia thừa kế...

Hỏi:Bà A và ông C là hai vợ chồng, khi ông C còn sống 2 người đã lập di chúc để cho con là ông B thừa kế toàn bộ mảnh đất. Tuy nhiên sau khi chồng mất bà A lại đến UBND xã thay đổi di chúc rồi chuyển nhượng lại QSDĐ cho tôi. Sau đó ông B kiện và tòa án xử bà A thua kiện. Hỏi tôi khiếu nại hoặc kiện UBND huyện không? Và kiện yêu cầu phòng công chứng bồi thường 100% số tiền như bản án và các thiệt hại khác không? (Nguyễn Kiên - Quảng Ninh)
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Thị Mai Phương - Tổ tư vấn pháp luật thừa kế - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

- Đối với câu hỏi thứ nhất, theo như thông tin bạn trình bày, do vụ án đã được Toàn án xét xử và quyết định đã có hiệu lực. Trong đó, bản án của Tòa án có phần kiến nghị UBND huyện thu hồi quyết định cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất nên bạn không khiếu nại hoặc kiện UBND huyện được nữa. Tuy nhiên nếu bạn cho rằng quyết định đã có hiệu lực pháp luật của Tòa án là không đúng trong khi bản án đã có hiệu lực pháp luật theo như bạn đã trình bày thì bạn có thể thực hiện theo cách sau đây:

Thứ nhất, theo khoản 1, điều 6, Nghị quyết số 06/2012/NQ-HĐTP của Hội đồng Thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao có quy định việc kháng cáo quá hạn có thể được chấp nhận, nếu có lý do chính đáng. “Lý do chính đáng” là trường hợp bất khả kháng hoặc trở ngại khách quan khác (như: do thiên tai, lũ lụt; do ốm đau, tai nạn phải điều trị tại bệnh viện,...) làm cho người kháng cáo không thể thực hiện được việc kháng cáo trong thời hạn luật định. Bạn phải nộp đơn kháng cáo và bản tường trình về lý do kháng cáo quá hạn cùng các tài liệu chứng minh cho lý do kháng cáo quá hạn gửi cho Toà án cấp sơ thẩm.

Thứ hai, bạn có thể thông báo bằng văn bản cho những người có quyền kháng nghị để họ kháng nghị theo thủ tục giám đốc thẩm theo điều 284, Bộ Luật tố tụng dân sự 2004 (Sửa đổi bổ sung 2011) như sau:

“Điều284.Phát hiện bản án, quyết định đã có hiệu lực pháp luật cần xét lại theo thủ tục giám đốc thẩm:1.Đương sự hoặc cá nhân, cơ quan, tổ chức khác có quyền phát hiện vi phạm pháp luật trong bản án, quyết định của Toà án đã có hiệu lực pháp luật và thông báo bằng văn bản cho những người có quyền kháng nghị quy định tại Điều 285 của Bộ luật này.2. Trong trường hợp phát hiện có vi phạm pháp luật trong bản án, quyết định của Toà án đã có hiệu lực pháp luật, Viện kiểm sát, Toà án phải thông báo bằng văn bản cho những người có quyền kháng nghị quy định tại Điều 285 của Bộ luật này.”

Những người có quyền kháng nghị theo thủ tục phúc thẩm được quy định tại điều 285, Bộ luật tố tụng dân sự 2004 như sau:

“Điều285.Người có quyền kháng nghị theo thủ tục giám đốc thẩm:1.Chánh án Toà án nhân dân tối cao, Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân tối cao có quyền kháng nghị theo thủ tục giám đốc thẩm bản án, quyết định đã có hiệu lực pháp luật của Toà án các cấp, trừ quyết định giám đốc thẩm của Hội đồng thẩm phán Toà án nhân dân tối cao.2. Chánh án Toà án nhân dân cấp tỉnh, Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân cấp tỉnh có quyền kháng nghị theo thủ tục giám đốc thẩm bản án, quyết định đã có hiệu lực pháp luật của Toà án nhân dân cấp huyện.”

- Đối với câu hỏi thứ hai, điều 38, luật công chứng 2014 có quy định như sau:

“Điều38. Bồi thường, bồi hoàn trong hoạt động công chứng:1.Tổ chức hành nghề công chứng phải bồi thường thiệt hại cho người yêu cầu công chứng và cá nhân, tổ chức khác do lỗi mà công chứng viên, nhân viên hoặc người phiên dịch là cộng tác viên của tổ chức mình gây ra trong quá trình công chứng.2. Công chứng viên, nhân viên hoặc người phiên dịch là cộng tác viên gây thiệt hại phải hoàn trả lại một khoản tiền cho tổ chức hành nghề công chứng đã chi trả khoản tiền bồi thường cho người bị thiệt hại theo quy định của pháp luật; trường hợp không hoàn trả thì tổ chức hành nghề công chứng có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết.”

Như vậy theo thông tin bạn trình bày, thì bạn và bà A đã thực hiện hợp đồng chuyển nhượng QSDĐ tại phòng công chứng nhà nước, mà trước đó bà A đã được cơ quan có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất nên trong trường hợp này phòng công chứng không có lỗi và cũng không phải là bên gây ra thiệt hại cho bạn nên bạn khởi kiện phòng công chứng thì họ cũng không phải bồi thường cho bạn. Mặc dù bạn hy vọng bà A không có khả năng bồi thường thiệt hại nên bạn có thể khởi kiện đòi phòng công chứng bồi thường cho bạn.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật thừa kế mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.