Tảo hôn và tổ chức tảo hôn, bị xử phạt thế nào?

Hành vi tổ chức lấy vợ, lấy chồng cho người chưa đủ tuổi kết hôn sẽ bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

Hỏi: Tôi có người anh họ tên T (con bác cả) năm nay 21 tuổi lấy vợ mới 16 tuổi. Hai gia đình chuẩn bị tổ chức đám cưới. Đề nghị luật sư tư vấn, liệu gia đình bác tôi và anh họ tôi có bị phạt không, nếu có mức phạt thế nào? (Nguyễn Nam - Bắc Giang)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Lê Thị Hoàng - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Chúng tôi trích dẫn quy định của pháp luật có liên quan để anh (chị) tham khảo, như sau:

-Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định:

Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:"a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;…” (điểm a khoản 1 Điều 8).

“Tảo hôn là việc lấy vợ, lấy chồng khi một bên hoặc cả hai bên chưa đủ tuổi kết hôn theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 8 của Luật này”(khoản 8 Điều 3).

- Nghị định số 110/2013/NĐ-CP của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bổ trợ tư pháp, hành chính tư pháp, hôn nhân và gia đình, thi hành án dân sự, phá sản doanh nghiệp, hợp tác xã, xử phạt:
- Hành vi tảo hôn, tổ chức tảo hôn:1. Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi tổ chức lấy vợ, lấy chồng cho người chưa đủ tuổi kết hôn.2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi cố ý duy trì quan hệ vợ chồng trái pháp luật với người chưa đủ tuổi kết hôn mặc dù đã có quyết định của Tòa án nhân dân buộc chấm dứt quan hệ đó” (Điều 47).

Như vậy, theo quy định viện dẫn ở trên, hành vi tổ chức lấy vợ, lấy chồng cho người chưa đủ tuổi kết hôn (hay còn gọi là hành vi tổ chức tảo hôn) sẽ bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng. Đối với trường hợp của bác anh, do anh T đã đủ tuổi kết hôn theo quy định của pháp luật nên bác anh sẽ không bị xử phạt về hành vi tổ chức tảo hôn. Tuy nhiên, vợ anh T chưa đủ tuổi kết hôn nên sẽ bị phạt hành chính về hành vi tổ chức tảo hôn theo mức phạt quy định ở trên.

Đối với anh T, anh T sẽ bị phạt hành chính với mức phạt từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng trong trường hợp đã có quyết định của Tòa án buộc chấm dứt quan hệ vợ chồng trái pháp luật nhưng vẫn cố ý duy trì quan hệ đó.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hành chính mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.