Luật quy định về độ tuổi kết hôn như thế nào?

Chung sống như vợ chồng là việc nam, nữ tổ chức cuộc sống chung và coi nhau là vợ chồng

Hỏi: Vợ tôi 18 tuổi, tôi 20 tuổi. Chúng tôi có con chung đã 5 tuổi con tôi chưa được làm Giấy khai sinh.Tôi muốn đang ký kết hôn để làm Giấy khai sinh cho con tôi để cho cháu đi học.Tôi có bị phạt gì hay không? (Minh Tú - Hà Nội)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Đào Thị Thu Hường - Tổ Tư vấn pháp luật Hôn nhân và gia đình - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định:"Chung sống như vợ chồng là việc nam, nữ tổ chức cuộc sống chung và coi nhau là vợ chồng."

"Điều 8. Điều kiện kết hôn1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên"

Hiện nay tại quy định:Điều 47. Hành vi tảo hôn, tổ chức tảo hôn:"1. Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi tổ chức lấy vợ, lấy chồng cho người chưa đủ tuổi kết hôn.2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi cố ý duy trì quan hệ vợ chồng trái pháp luật với người chưa đủ tuổi kết hôn mặc dù đã có quyết định của Tòa án nhân dân buộc chấm dứt quan hệ đó".

Pháp luật chỉ quy định xử phạt đối với hành vi "cố ý duy trì quan hệ vợ chồng trái pháp luật với người chưa đủ tuổi kết hôn mặc dù đã có quyết định của Tòa án nhân dân buộc chấm dứt quan hệ đó". Tại thời điểm hai bạn chung sống với nhau như vợ chông cả 2 bạn đều chưa đủ tuổi kết hôn tuy nhiên trong khoảng thời gian 2 bạn chung sống với nhau không có quyết định của tòa án buộc chấm dứt quan hệ đó nên hành vi của bạn không thuộc trường hợp vi phạm được pháp luật điều chỉnh và các bạn không bị xử phạt. Nhưng nếu các bạn đã được hai bên gia đình tổ chức đám cưới và có nhiều người làm chứng về sự việc này thì bố mẹ các bạn có thể bị cảnh các hoặc phạt tiền từ 500.000 đến 1.000.000 đồng vì hành vi tổ chức lấy vợ chồng cho người chưa đủ tuổi kết hôn. Còn về việc bạn đăng ký khai sinh cho con không đúng thời hạn thì bạn bị phạt cảnh cáo theo quy định tại khoản 1 điều 27 nghị định 110 "Cảnh cáo đối với người có trách nhiệm đăng ký khai sinh cho trẻ em mà không thực hiện việc đăng ký đúng thời hạn quy định."

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hôn nhân và gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.