Tặng cho quyền sử dụng đất cần nộp những chi phí nào?

Đối với hộ gia đình, cá nhân tại các quận thuộc thành phố trực thuộc Trung ương; phường nội thành thuộc thành phố hoặc thị xã trực thuộc tỉnh: Mức thu tối đa không quá 100.000 đồng/giấy đối với cấp mới; tối đa không quá 50.000.,..

Hỏi: Ba mẹ chồng em muốn cho nhà và đất cho 2 vợ chồng em. Nên làm sổ đỏ nhưng ở quận thì nói. Nếu ba mẹ cho con trai trước khi chưa có vợ thì không mất thuế. Còn nếu con trai có vợ rồi thì phải cho con dâu nên phải đóng 5% thuế. Còn nếu muốn không mất thuế thì con dâu phải viết đơn khước từ không nhận tài sản mẹ cho đó. Tôi muốn biết rõ hơn về việc này. (Nguyễn Tiến - Đà Nẵng)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Đại Hải - Tổ tư vấn pháp luật bất động sản của Công ty Luật TNHH Everest - Trả lời:

Đất và nhà là tài sản của ba mẹ chồng bạn nên việc ba mẹ chồng bạn tặng chung cho vợ chồng bạn hay tặng riêng cho ai thì đó là quyền của ba mẹ bạn nên bạn không cần phải viết đơn khước từ. Thêm nữa pháp luật nước ta quy định các chi phí phải nộp khi nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất gồm: thuế thu nhập cá nhân, lệ phí trước bạ và lệ phí cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

Tuy nhiên bạn thuộc đối tượng được miễn thuế theo quy định tại khoản 1 Điều 4 Luật thuế thu nhập cá nhân 2007 và thuộc trường hợp không phải nộp lệ phí trước bạ theo quy định tại khoản 10 Điều 4 Nghị định 45/2011/ NĐ-CP quy định về lệ phí trước bạ.

Trường hợp của bạn có thể phải nộp lệ phí cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo Điều 2 Thông tư số 106/2010/TT-BTC của Bộ Tài chính : Hướng dẫn lệ phí cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất như sau:

“1. Đối với hộ gia đình, cá nhân tại các quận thuộc thành phố trực thuộc Trung ương; phường nội thành thuộc thành phố hoặc thị xã trực thuộc tỉnh: Mức thu tối đa không quá 100.000 đồng/giấy đối với cấp mới; tối đa không quá 50.000 đồng/lần cấp đối với cấp lại (kể cả cấp lại Giấy chứng nhận do hết chỗ xác nhận), cấp đổi, xác nhận bổ sung vàoGiấy chứng nhận…”.

Như vậy dù ba mẹ chồng bạn tặng cho quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất cho riêng chồng bạn hay tặng cho chung vợ chồng bạn thì bạn cũng không phải mất thêm bất kỳ khoản thuế nào.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.