Quyền tặng cho quyền sử dụng đất của hộ gia đình

Việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung của các thành viên gia đình được thực hiện theo phương thức thỏa thuận.

Hỏi: Bà tôi năm nay đã ngoài 70 tuổi, có 2 người con: một trai và một gái. Năm 2002 bà được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất mang tên hộ bà tôi. Hiện nay bà tôi muốn cho đất cho con gái mà không cho con trai thì có được không? (Trâm Anh – Bình Định)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Chu Hoàng Hải - Tổ tư vấn pháp luật bất động sản của Công ty Luật TNHH Everest - Trả lời:

Về việc hộ gia đình đứng tên trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Hiện nay theo Khoản 16 Điều 3 Luật đất đai 2013, Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất là chứng thư pháp lý để nhà Nước xác nhận quyền sử dụng đất gắn liền với đất hợp pháp của người có quyền sử dụng đất.

Như vậy, Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất là sự ghi nhận về mặt pháp lý quyền sử dụng đất của người có quyền sử dụng đất. Nói cách khác, hộ gia đình, cá nhân đứng tên trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất là người có quyền sử dụng thửa đất đấy và được pháp luật ghi nhận, bảo vệ quyền của mình. Trong trường hợp của bạn, Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ghi hộ gia đình của bà bạn, tức là quyền sử dụng đất là tài sản chung của tất cả các thành viên trong hộ gia đình, được ghi nhận trong Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Khi đó việc chiếm hữu định đoạt phải theo sự thỏa thuận của những thành viên trong hộ gia đình tại thời điểm cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất theo Khoản 2 Điều 212 Bộ luật dân sự 2015:

“2. Việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung của các thành viên gia đình được thực hiện theo phương thức thỏa thuận. Trường hợp định đoạt tài sản là bất động sản, động sản có đăng ký, tài sản là nguồn thu nhập chủ yếu của gia đình phải có sự thỏa thuận của tất cả các thành viên gia đình là người thành niên có năng lực hành vi dân sự đầy đủ, trừ trường hợp luật có quy định khác”.

Nói cách khác, nếu trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hiện tại ghi là “Hộ bà…” thì quyền sử dụng đất không chỉ thuộc về bà nội bạn mà còn thuộc về những thành viên trong gia đình tại thời điểm cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất vào năm 2002. Vì vậy, nếu bà nội bạn chỉ muốn tặng cho quyền sử dụng đất con gái, cần có sự đồng ý của các thành viên trong gia đình mà cũng có quyền sử dụng với mảnh đất đó.


Khuyến nghị:

1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.