Quy định của pháp luật về thuế đất đối với đất ở.

Trường hợp người sử dụng đất có được mảnh đất trên là từ việc mua bán, chuyển nhượng giữa cá nhân với nhau, do đó trong quá trình sử dụng đất, người sử dụng đất có trách nhiệm nộp thuế sử dụng đất phi nông nghiệp.

Hỏi: Tôi được bố mẹ mua cho một căn nhà 3 tầng tại một khu dân cư mới thuộc khu vực thành phố Thái Nguyên, diện tích đất 150m2, diện tích nhà 120m2/sàn x 3 sàn. Bìa đỏ quyền sử dụng đất tên tôi. Ngôi nhà được mua từ năm 2010. Tôi đã ở đấy từ đó đến nay tức là được gần 6 năm, tôi cũng không thấy ai đến hỏi thu thuế đất gì cả. Đề nghị Luật sưu tư vấn, sau này đến một lúc nào đó người ta có truy thu thuế ko? ( Nguyễn Tâm - Thái Nguyên)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Đàm Văn Anh - Tổ tư vấn pháp luật thuế - kế toán của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo như thông tin anh (chị) cung cấp, anh (chị) có được mảnh đất trên là từ việc mua bán, chuyển nhượng giữa cá nhân với nhau; trường hợp này không thuộc trường hợp đất do nhà nước giao.

Do đó, trong quá trình sử dụng đất, anh chị) có trách nhiệm nộp thuế sử dụng đất phi nông nghiệp (cụ thể trường hợp này là diện tích đất ở):

Theo Điều 5, 6 và 7 Luật thuế sử dụng đất nông nghiệp năm 2012, căn cứ tính thuế sử dụng đất phi nông nghiệp là giá tính thuế và thuế suất. Trong đó:

Giá tính thuế = diện tích đất tính thuế x giá của 1m2 đất.

Diện tích đất tính thuế là diện tích đất thực tế sử dụng;

Giá của 1m2 đất là giá đất theo mục đích sử dụng do UBND cấp tỉnh quy định và được ổn định theo chu kỳ năm năm kể từ ngày 1/1/2012.

+ Thuế suất đối với đất ở:

1. Diện tích đất tính thuế trong hạn mức - mức thuế suất 0,03%;

2. Phần diện tích đất tính thuế vượt không quá ba lần hạn mức - mức thuế suất 0,07%;

3. Phần diện tích đất tính thuế vượt trên ba lần hạn mức – mức thuế suất 0,15%.

Do đó, thời điểm tính thuế sử dụng đất ở trong trường hợp của anh (chị) được tính từ năm 2010. Tuy nhiên, 6 năm nay không có cơ quan nào đến thu thuế đất ở đối với mảnh đất này. Do vậy, anh (chị) có thể bị cơ quan có thẩm quyền truy thu tiền thuế đất đối với mảnh đất này.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật thuế- kế toán mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.