Quy định của Luật Doanh nghiệp về hợp đồng?

Đối với hợp đồng đã thực hiện xong, phải có đầy đủ giấy tờ, biên bản về vấn đề thanh lý hợp đồng

Hỏi: Luật sư cho tôi hỏi, Công ty tôi thành lập từ năm 2012.
Trường hợp 1: Có một số hợp đồng không có biên bản thanh lý hợp đồng, vậy có cần bổ sung thêm không?
Trường hợp 2 : Với những hợp đồng có ghi trong điều khoản hợp đồng là: Khi hoàn tất nghĩa vụ thì được coi như là thanh lý thì trường hợp này có cần làm biên bản thanh lý hợp đồng nữa không?
Trường hợp 3 : Có những hợp đồng làm từ đầu năm và hoàn thiện cho họ trong vòng 01 tháng nhưng vì bên họ không chịu nghiệm thu và chưa thanh toán tiền nên chưa xuất hóa đơn cho bên họ, tới tận tháng 07 này bên tôi mới xuất hóa đơn cho bên họ, thì như vậy có hợp lý không? (Đỗ Nga - Thanh Hóa)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Hà Thu Hường - Tổ tư vấn pháp luật Doanh nghiệp - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:
Do nội dung yêu cầu tư vấn của anh (chị) không rõ ràng, vì vậy, chúng tôi chỉ tư vấn cho anh (chị) các vấn liên quan tới thủ tục thanh lý hợp đồng.

Thứ nhất, đối với hợp đồng đã thực hiện xong, phải có đầy đủ giấy tờ, biên bản về vấn đề thanh lý hợp đồng. Trường hợp trong hợp đồng có điều khoản "khi hoàn tất nghĩa vụ..... thì được coi như là thanh lý" thì vẫn phải có biên bản xác nhận đã hoàn tất nghĩa vụ của hợp đồng, biên bản này có thể được thể hiện thông qua phiếu xuất kho, phiếu thu, hóa đơn, chứng từ, vận đơn.... hợp lệ.

Thứ hai, trường hợp hợp đồng đã được thực hiện xong từ đầu năm nhưng đến tháng tháng 07 bên anh (chị) mới xuất hóa đơn với lý do 1 bên trong hợp đồng chưa thực hiện nghĩa vụ thanh toán.

Theo quy định tại Điều 16 Thông tư 39/2014/TT - BTC, Ngày lập hóa đơn đối với bán hàng hóa là thời điểm chuyển giao quyền sở hữu hoặc quyền sử dụng hàng hóa cho người mua, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền.

Ngày lập hóa đơn đối với cung ứng dịch vụ là ngày hoàn thành việc cung ứng dịch vụ, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền. Trường hợp tổ chức cung ứng dịch vụ thực hiện thu tiền trước hoặc trong khi cung ứng dịch vụ thì ngày lập hóa đơn là ngày thu tiền anh (chị) phải lập hóa đơn mà không phân biệt bên kia đã thực hiện thanh toán hay chưa.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Doanh nghiệp mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.