Nhà tranh chấp, ai có quyền định giá?

Đương sự có tự mình quyền thoả thuận định giá tài sản đang tranh chấp hoặc lựa chọn đơn vị, tổ chức thẩm định giá tài sản hay yêu cầu tòa án thực hiện việc thẩm định.

Hỏi: Ba tôi cho người quen ở nhờ nhà, giờ ba tôi mất họ xây, sửa nhà lại rồi ở luôn không trả. Tôi kiện ra toà tranh chấp nhà thì việc định giá căn nhà này ra sao? Tôi có quyền yêu cầu đơn vị thẩm định giá căn nhà hay toà án quyết định chuyện này không? (Trần Hoàng - Nam Định)
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Bùi Ánh Vân - Tổ tư vấn pháp luật tố tụng của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Khoản 1, 2,3 Điều 104 Bộ luật Tố tụng dân sự năm 2014 quy định về định giá tài sản, thẩm định giá tài sản như sau:

"1. Đương sự có quyền cung cấp giá tài sản đang tranh chấp; thỏa thuận về giá tài sản đang tranh chấp.
2. Các đương sự có quyền thỏa thuận lựa chọn tổ chức thẩm định giá tài sản để thực hiện việc thẩm định giá tài sản và cung cấp kết quả thẩm định giá cho Tòa án.
Việc thẩm định giá tài sản được thực hiện theo quy định của pháp luật về thẩm định giá tài sản.
3. Tòa án ra quyết định định giá tài sản và thành lập Hội đồng định giá khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:
a) Theo yêu cầu của một hoặc các bên đương sự;
b) Các đương sự không thỏa thuận lựa chọn tổ chức thẩm định giá tài sản hoặc đưa ra giá tài sản khác nhau hoặc không thỏa thuận được giá tài sản;
c) Các bên thỏa thuận với nhau hoặc với tổ chức thẩm định giá tài sản theo mức giá thấp so với giá thị trường nơi có tài sản định giá tại thời điểm định giá nhằm trốn tránh nghĩa vụ với Nhà nước hoặc người thứ ba hoặc có căn cứ cho thấy tổ chức thẩm định giá tài sản đã vi phạm pháp luật khi thẩm định giá".

Như vậy, anh (chị) và bị đơn có tự mình quyền thoả thuận định giá tài sản đang tranh chấp hoặc lựa chọn đơn vị, tổ chức thẩm định giá tài sản hay yêu cầu tòa án thực hiện việc thẩm định.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật tố tụng mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.