Người lao động xin nghỉ doanh nghiệp không tăng lương theo mức tối thiểu vùng?

Mức lương tối thiểu vùng là mức thấp nhất làm cơ sở để doanh nghiệp và người lao động thỏa thuận và trả lương, trong đó mức lương trả cho người lao động làm việc trong điều kiện lao động bình thường.

Hỏi: Em làm công nhân lao động trong một công ty Nhật Bản. Công ty thông báo tăng lương cơ bản từ ngày 1-1-2016 theo quy định của nhà nước là 400000 nghìn đồng. Tức là thời điểm trước tháng 1-2016 mức lương của em là 3750000 đồng/tháng.Nếu đúng quy định thì lương cơ bản từ tháng 1-2016 của em sẽ là 4150000 nghìn đồng. Vào ngày 15-1-2016 em viết đơn xin nghỉ việc và tham gia đi làm đủ 30 ngày vì em là lao động ký hợp đồng có thời hạn, theo quy định của công ty. Ngày 13-2-2016 em nhận bảng lương tháng 1-2016 của công ty. Tuy nhiên công ty vẫn trả lương cho em theo mức lương cơ bản cũ là 3750000 nghìn đồng và không cộng mức lương được tăng thêm là 400000 nghìn đồng. Như vậy theo quy định tăng lương của nhà nước và thông báo tăng lương của công ty từ ngày 1-1-2016 thì công ty trả lương tháng 1-2016 như vậy là đúng hay sai? (Hoàng Giang - Vĩnh Phúc)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198  Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo hướng dẫn tại điều 5 nghị định 122/2015/NĐ-CP về hướng dẫn tiền lương tối thiểu vùng có quy định như sau:

Điều 5. Áp dụng mức lương tối thiểu vùng

"1. Mức lương tối thiểu vùng quy định tại Điều 3 Nghị định này là mức thấp nhất làm cơ sở để doanh nghiệp và người lao động thỏa thuận và trả lương, trong đó mức lươngtrả cho người lao động làm việc trong điều kiện lao động bình thường, bảo đảm đủ thời giờ làm việc bình thường trong tháng và hoàn thành định mức lao động hoặc công việc đã thỏa thuận phải bảo đảm:

a) Không thấp hơn mức lương tối thiểu vùng đối với người lao động chưa qua đào tạo làm công việc giản đơn nhất;

b) Cao hơn ít nhất 7% so với mức lương tối thiểu vùng đối với người lao động đã qua học nghề quy định tại Khoản 2 Điều này.…

Khi thực hiện mức lương tối thiểu vùng quy định tại Nghị định này, doanh nghiệp không được xóabỏ hoặc cắt giảm các chế độ tiền lương khi người lao động làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm, làm việc trong điều kiện lao động nặng nhọc, độc hại, chế độ bồi dưỡng bằng hiện vật đối với các chức danh nghề nặng nhọc, độc hại và các chế độ khác theo quy định của pháp luật lao động. Các khoản phụ cấp, bổ sung khác, trợ cấp, tiền thưởng do doanh nghiệp quy định thì thực hiện theo thỏa thuận trong hợp đồng lao động, thỏaước lao động tập thể hoặc trong quy chế của doanh nghiệp”.

Theo thông tin bạn cung cấp công ty của bạn đã có quyết định tăng lương cho người lao động tại thời điểm trước ngày 01/01/2016 công ty có quyết định tăng mức lương cơ bản cho người lao động lên mức 400.000 đồng là thời điểm bạn vẫn còn là lao động có hợp đồng dìa hạn trong doanh nghiệp, điều này thể hiện mức lương cơ bản của bạn tại doanh nghiệp vào thời điểm bắt đầu từ ngày 01/01/2016 là mức 4.150.000 đồng Vậy tại thời điểm bạn được nhận lương tháng 01/2016 mức lương của bạn tại công ty vẫn được điều chỉnh tăng theo quyết định của công ty. Việc tính lương cho bạn tháng 01/2016 với mức lương 3.750.000 đồng là trái với quy định tại khoản 4 điều 5 nghị định 122/2015/NĐ-CP.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.