Ngoại tình khi ly hôn có được quyền nuôi con?

Về nguyên tắc khi con dưới 36 tháng tuổi mà người mẹ có điều kiện để nuôi dưỡng, chăm sóc con thì con sẽ được giao cho mẹ nuôi dưỡng trừ trường hợp hai bên có thoả thuận khác về việc nuôi con thì có thể theo thoả thuận đó.

Hỏi: Hiện chúng tôi mới kết hôn được ba năm và có con gái 2 tuổi nhưng chúng tôi không sống chung đã gần một năm nay, tôi cũng có quan hệ tình cảm với người khác và bị gia đình nhà chồng phát hiện. Đề nghị Luật sư tư vấn, khi ra tòa ly hôn tôi có được quyền nuôi con không? (Phan Thủy - Hà Nội)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Phạm Ngọc Ánh - Tổ tư vấn pháp luật hôn nhân gia đình của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Khoản 3 Điều 81 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định vềViệc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn:

"3.Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con".

Như vậy, về nguyên tắc, khi con dưới 36 tháng tuổi mà người mẹ có điều kiện để nuôi dưỡng, chăm sóc con thì con sẽ được giao cho mẹ nuôi dưỡng trừ trường hợp hai bên có thoả thuận khác về việc nuôi con thì có thể theo thoả thuận đó.

Trong trường hợp của chị, vì con chị mới hai tuổi nên chị sẽ được ưu tiên dành quyền nuôi con khi đảm báo đủ điều kiện để trực tiếp nuôi con, việc chị có quan hệ tình cảm với người khác trong thời kỳ hôn nhân không làm ảnh hưởng tới quyền chăm sóc con cái của chị.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail:[email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hôn nhân gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị tham khảo bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.