Ngõ đi chung có phải nộp tiền để được sử dụng không?

Điều 275 Bộ Luật Dân sự 2005 quy định về quyền về lối đi qua bất động sản liền kề.

Hỏi: Tôi có mua một mảnh đất ở. Mảnh đất này đã qua tay 3,4 người.Hiện tại 2 mảnh đất bên cạnh đã xây nhà và đến ở.Nhưng vấn đề là: Lúc xây nhà thì chủ đất cũ (hiện vẫn đang ở đấy, ông này cắt đất bán đi) đã đòi tiền làm ngõ đi chung và còn đòi với giá rất cao (khoảng 20 triệu mỗi nhà).Tôi biết rõ một người đã đóng tiền cho ông ta.Tôi đang muốn xây nhà trên mảnh đất của tôi, và chắc chắn ông chủ đất cũ cũng sẽ gây khó dễ để đòi tiền, nhưng gia đình tôi không có điều kiện như hai gia đình trên.Vậy, xin hỏi luatminhgia, theo pháp luật quy định thì tôi có phải đóng tiền làm ngõ như hai gia đình trên không? quy định pháp luật thế nào? (Phạm Trưởng - Hà Nội)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Lê Thị Hồng Sơn - Tổ tư vấn pháp luật Bất động sản của Công ty Luật Everest - trả lời

Điều 275 Bộ Luật Dân sự 2005 quy định về quyền về lối đi qua bất động sản liền kề:

"1. Chủ sở hữu bất động sản bị vây bọc bởi các bất động sản của các chủ sở hữu khác mà không có lối đi ra, có quyền yêu cầu một trong những chủ sở hữu bất động sản liền kề dành cho mình một lối đi ra đến đường công cộng; người được yêu cầu có nghĩa vụ đáp ứng yêu cầu đó. Người được dành lối đi phải đền bù cho chủ sở hữu bất động sản liền kề, nếu không có thoả thuận khác.

Lối đi được mở trên bất động sản liền kề nào mà được coi là thuận tiện và hợp lý nhất, có tính đến đặc điểm cụ thể của địa điểm, lợi ích của bất động sản bị vây bọc và thiệt hại gây ra là ít nhất cho bất động sản có mở lối đi.

2. Vị trí, giới hạn chiều dài, chiều rộng, chiều cao của lối đi do các bên thoả thuận, bảo đảm thuận tiện cho việc đi lại và ít gây phiền hà cho các bên; nếu có tranh chấp về lối đi thì có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền xác định.

3. Trong trường hợp bất động sản được chia thành nhiều phần cho các chủ sở hữu, chủ sử dụng khác nhau thì khi chia phải dành lối đi cần thiết cho người phía trong theo quy định tại khoản 2 Điều này mà không có đền bù”.

Như vậy, chủ đất cũ phải có nghĩa vụ dành lối đicho nhà bạn và gia đình bạn phải có nghĩa vụ đền bù. Mức đền bù sẽ do hai bên thỏa thuận, nếu không thỏa thuận được thì bạn có quyền thể làm đơn đề nghị giải quyết tranh chấp đất đainộp tại UBND xã, phường, thị trấn. Trong trường có sự can thiệp, hòa giải của UBND xã phường thị trấn mà hai bên vẫn không thể thỏa thuận được thì bạn có quyền là đơn khởi kiện ra Tòa án nơi có đất.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.