Nghĩa vụ của người lao động khi nghỉ việc không hưởng lương

Ngoài quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều 116 BLLĐ năm 2012, người lao động có thể thoả thuận với người sử dụng lao động để nghỉ không hưởng lương

Hỏi: Người lao động khi xin nghỉ việc không hưởng lương trong 30 ngày, được sự đồng ý của giám đốc, thì lao động này có phải bàn giao đồ bảo hộ lao động và thẻ công ty không? (Kiến Thành - Hải Dương)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Minh Anh - Tổ tư vấn pháp luật lao động Công ty Luật TNHH Everest trả lời:

Căn cứ theo quy định tại khoản 3 Điều 116 BLLĐ năm 2012: "Ngoài quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này người lao động có thể thoả thuận với người sử dụng lao động để nghỉ không hưởng lương".

Theo đó, ngoài những ngày nghỉ không hưởng lương theo quy định của pháp luật thì người lao động có thể thoả thuận với người sử dụng lao động về việc nghỉ không hưởng lương. Hiện nay, bộ Luật lao động không có quy định cụ thể nào về nghĩa vụ bàn giao đồ bảo hộ lao động và thẻ công ty. Vì vậy, vấn đề này anh cần căn cứ vào nội quy của công ty và trao đổi trực tiếp với người sử dụng lao động để xác định nghĩa vụ của mình.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.