Ngăn cản người lao động nghỉ việc khi hợp đồng hết hạn

Luật sư tư vấn trường hợp ngăn cản người lao động nghỉ việc khi hợp đồng hết hạn.

Hỏi: Em ký hợp đồng 6 tháng tại công ty hiện tại, và đến nay hợp đồng đã hết thời hạn, em xin nghỉ nhưng họ không cho và nếu em nghỉ sẽ phải bồi thường tổn thất và phí đào tạo, nhưng lúc vào làm em không được cử đi học bất kỳ khóa học nào cả. Vậy em có phải bồi thường hay không và họ có quyền không cho em nghỉ hay không? (Tạ Mai - Quảng Ninh)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198  Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Thứ nhất, công ty không có quyền không cho bạn nghỉ khi kết thúc thời hạn trên hợp đồng trừ khi hai bên đã đồng ý tiếp tục gia hạn hợp đồng.Nếu bạn chưa ký gia hạn hợp đồng với công ty, việc bạn chấm dứt hợp đồng với công ty vì lý do đã hết thời hạn thỏa thuận trong hợp đồng là đúng pháp luật (cụ thể là đúng với quy định tại Khoản 1 Điều 36 Bộ luật Lao động), theo đó, luật không quy định bạn có nghĩa vụ phải bồi thường bất kỳ khoản nào trừ khi bạn gây thiệt hại cho công ty.

Nếu bạn đã ký gia hạn hợp đồng với công ty, hợp đồng này được coi là vẫn còn hạn và nếu bạn muốn chấm dứt hợp đồng không vì các lý do được liệt kê trong Điều 37 Bộ luật lao động, trường hợp của bạn sẽ là đơn phương chấm dứt hợp đồng trái pháp luật và bạn sẽ phải bồi thường chi phí đào tạo cùng một số chi phí khác cho công ty (chi phí khác bao gồm: nửa tháng tiền lương theo hợp đồng và tiền lương cho những ngày không báo trước theo quy định, căn cứ Điều 43 Bộ luật lao động).

Thứ hai, đối với vấn đề chi phí đào tạo,nếu bạn thuộc trường hợp đơn phương chấm dứt hợp đồng trái pháp luật như trên hoặc trong hợp đồng hai bên ký có điều khoản bồi hoàn chi phí đào tạo sau khi hợp đồng kết thúc, bạn phải bồi thường chi phí đào tạo. Nếu bạn không thuộc trường hợp trên và trong hợp đồng lao động bạn ký với công ty không có quy định về hoàn trả chi phí đào tạo thì khi hợp đồng kết thúc đúng pháp luật, bạn không có nghĩa vụ phải bồi hoàn chi phí đào tạo.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.