Mẹ muốn thay đổi họ cho con, có cần hỏi ý kiến của bố không?

Bố, mẹ đẻ có thể thay đổi họ cho con, nhưng phải tuân theo các quy định của pháp luật dân sự.

Hỏi:Do chồng cũ tôi không chỉ cờ bạc, mà còn có rất nhiều mối quan hệ xã hội rất phức tạp. Do đó chúng tôi đã làm thủ tục ly hôn tháng trước.Chúng tôi có một con trai chung, mới được 22 tháng tuổi (tòa án xử giao cho tôi nuôi).Nếubây giờ, tôi muốn làm lại giấy khai sinh cho con tôi theo họ của tôi thì có cần phải được chồng tôi đồng ý hay không? (Phan Thị Hòa)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Trung Hiếu - Tổ tư vấn luật hành chính của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Chúng tôi xin trích dẫn Điều 27 Bộ luật Dân sự năm 2005 để chị tham khảo như sau:

“1. Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi họ, tên trong các trường hợp sau đây:

a) Theo yêu cầu của người có họ, tên mà việc sử dụng họ, tên đó gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, đến danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp của người đó;

b) Theo yêu cầu của cha nuôi, mẹ nuôi về việc thay đổi họ, tên cho con nuôi hoặc khi người con nuôi thôi không làm con nuôi và người này hoặc cha đẻ, mẹ đẻ yêu cầu lấy lại họ, tên mà cha đẻ, mẹ đẻ đã đặt;

c) Theo yêu cầu của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc người con khi xác định cha, mẹ cho con;

d) Thay đổi họ cho con từ họ của cha sang họ của mẹ hoặc ngược lại;

đ) Thay đổi họ, tên của người bị lưu lạc đã tìm ra nguồn gốc huyết thống của mình;

e) Thay đổi họ, tên của người được xác định lại giới tính;

g) Các trường hợp khác do pháp luật về hộ tịch quy định.

2. Việc thay đổi họ, tên cho người từ đủ chín tuổi trở lên phải có sự đồng ý của người đó.

3. Việc thay đổi họ, tên của cá nhân không làm thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự được xác lập theo họ, tên cũ”.

Như vậy, theo quy định của điểm c khoản 1 Điều 27 Bộ luật Dân sự 2005 thì con chị sẽ được thay đổi họ nếu được sự đồng ý chồng chị và chị. Vì vậy, dù chị đã ly hôn chồng nhưng chị vẫn phải thuyết phục chồng chị để tạo được sự đồng thuận cho việc đổi họ cho con chị.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hành chính mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.