Mẹ có quyền để lại tài sản của mình và của cha đã mất cho con út không?

Do cha chị mất 8 năm và không để lại di chúc do đó phần di sản để lại sẽ được chia theo pháp luật cho mẹ chị, chị và ba anh chị em khác. Vì đã hết thời hiệu từ chối nhận di sản nên phần di sản thừa kế vẫn được chia cho hai người chị gái...

Hỏi: Gia đình có 1 anh trai và 3 chị gái. Khi anh trai đầu lập gia đình bố me tôi có cho anh trai 5m đất. Bố tôi đã mất được 8 năm, (khi mất bố tôi không có lập di chúc thừa kế), nhưng ông bà nội còn sống. Hiện tại mẹ tôi muốn được sang tên mảnh đất hiện tại còn 20m cho tôi thừa kế, nhưng anh trai tôi không đồng ý. Đề nghị Luật sư tư vấn, anh trai tôi có quyền đối với mảnh đất đó nữa không (trong đó 2 chị gái đồng ý không nhận thừa kế mà để lại phần đó cho mẹ tôi)? (Nguyễn Thị Mây - Hà Giang)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Văn Nam - Tổ tư vấn pháp luật thừa kế của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Thứ nhất, về thời hiệu khởi kiện.

Theo thông tin chị đã nêu thì bố chị đã mất cách đây 8 năm mà theo quy định tại khoản 1 Điều 645 Bộ luật dân sự 2005 có quy địnhnhư sau:

"Thời hiệu khởi kiện để người thừa kế yêu cầu chia di sản, xác nhậnquyền thừa của mình hoặc bác bỏ quyền thừa kế của ngườikhác là mười năm, kể từ thời điểm mở thừa kế"(thời điểm mở thừa kế ở đây được xác định là ngày bố chị mất)

Theo quy định trên thì những người có quyền thừa kế tài sản của bố chị đều có quyền khởikiện để chia di sản màbố chị để lại sau khi mất.

Thứ hai, về vấn đề chia di sản.

Cũng căn cứ vào thông tin chị đưa ra thì bố mẹ chị có 1 mảnh đất đứng tên cả 2 vợ chồng và như vậy đương nhiên tài sản này sẽ là tài sản chung của bố mẹ chị. Sau khi bố mẹ chị cắt 5m đất cho anh trai chị thì diện tích đất còn lại là 20m và hiện nay gia đình chị đang có những mâu thuẫn về vấn đề phân chia di sản là mảnh đất trên.

1. Đối với 20m đất trên thì mẹ chị sẽ có quyền quyết định đối với một nửa diện tích đất nêu trên là 10m. Do đó phần di sản mà hiện bố chị để lại được xác định là 10m đất.

2. Về diện những người được hưởng thừa kế phần diện tích đất 10 của bố chị bao gồm những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất của bố chị gồm: Vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết (khoản 1 Điều 676 Bộ luật dân sự 2005)

Như vậy 10m đất sẽ được chia đều cho những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất tôi vừa nêu trên

3. Vấn đề từ chối nhận di sản, theo như chị nói thì 3 chị gái của chị đều đồng ý là sẽ không nhận di sản. Vấn đề đặt ra ở đây là theo quy định tại khoản 3 Điều 642 Bộ luật dân sự 2005 quy định:

"Thời hạn từ chối nhận di sản là sáu tháng, kể từ ngày mở thừa kế. Sau sáu tháng mở thừa kế nếu không có từ chối nhận di sản thì được coi là đồng ý nhận di sản".

Do đó trong trườnghợp này của gia đình chị,3 chị gáicủa chị sẽ không có quyền từ chối nhận di sản nữa và di sản vẫn được chia đều cho hàng thừa kế thứ nhất bao gồm cả3 chị gái của chị. Còn nếu như 3 chị này vẫn muốn để lại số di sản mà 3 người được hưởng cho mẹ thì có thể làm thủ tục tặng cho phần tài sản đó cho mẹ mình.

Thứ ba, vấn đề tặng cho đất giữa mẹ chị với chị.

Về vấn đề này chị đang thắc mắc rằng liệu mẹ chị có thể tặng cho chị phần đất là tài sản riêng của bà được hay không thì tôi xin trả lờichịlà mẹ chị hoàn toàn có thể tặng cho chị phần đất vốn thuộc về bà (tài sản riêng của mẹ chị) bao gồm có: 10m đất trong phần tài sản chung với bố chị + phần diện tích đất mẹ chị được hưởng của bố chị để lại + phần diện tích đất 3 chị gái chị đã tặng cho mẹ chị. Tất cả phần diện tíchtrên mẹ chị đều có quyền tặng cho chị.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật thừa kế mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.