Mẹ bị thoát vị đĩa đệm, con có được miễn nghĩa vụ quân sự không?

Mẹ của anh bị bệnh thoát vị đĩa đệm dẫn tới không việc không còn khả năng lao động. Anh do đó trở thành lao động duy nhất trong gia đình, nên sẽ được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự.

Hỏi: Gia đình tôi làm rẫy. Nhà tôi chỉ có hai mẹ con (tôi và mẹ). Mẹ tôi bị thoát vị đĩa đệm không còn làm việc nặng được. Mọi việc nặng trong gia đình và trông coi rẫy đều do tôi làm. Đề nghị Luật sư tư vấn, với hoàn cảnh như vậy thì tôi có được miễn nghĩa vụ quân sự không? (Đrây - Gia Lai)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Lương Xuân Bình - Tổ tư vấn pháp Hành chính Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Về điều kiện để được miễn nhập ngũ thì tại Điều 4 Nghị định số 38/2007/NĐ-CPngày 15 tháng 3 năm 2007của Chính phủ có quy định: “Những công dân sau đây được miễn gọi nhập ngũ trong thời bình: 1. Con của liệt sĩ, con của thương binh hạng 1, con của bệnh binh hạng 1; 2. Một người anh trai hoặc tôi trai của liệt sĩ; 3. Một con trai của thương binh hạng 2; 4. Cán bộ, viên chức, công chức, thanh niên xung phong, thanh niên tình nguyện, trí thức trẻ tình nguyện quy định tại khoản 7 Điều 3 Nghị định này đã phục vụ từ hai mươi bốn tháng trở lên”.

Theo quy định này, anh không thuộc trường hợp được miễn gọi nhập ngũ trong thời bình.

Tuy nhiên, trường hợp của anh có thể được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự. Cụ thể:

Tại khoản 2 Điều 3 Nghị định số 38/2007/NĐ-CP của Chính phủ quy định về việc tạm hoãn gọi nhập ngũ và miễn gọi nhập ngũ thời bình đối với công dân nam trong độ tuổi gọi nhập ngũ chỉ rõ: “Những công dân nam sau đây được tạm hoãn gọi nhập ngũ thời bình: 2. Là lao động duy nhất phải trực tiếp chăm sóc, nuôi dưỡng người khác trong gia đình không còn sức lao động hoặc chưa đến tuổi lao động”.

Trong trường hợp anh nêu,mẹ của anh bị bệnh thoát vị đĩa đệm dẫn tới không việc không còn khả năng lao động. Anh do đó trở thành lao động duy nhất trong gia đình, nên sẽ được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự.Anh lưu ý, anh nhưng sẽ không được miễn nghĩa vụ quân sự, khi điều kiện tạm hoãn không còn, anh sẽ phải thực hiện nghĩa vụ quân sự (nếu còn trong độ tuổi thực hiện nghĩa vụ quân sự).

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hành chính mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.