Điều kiện được miễn nghĩa vụ quân sự trong thời bình

Những công dân sau đây được miễn gọi nhập ngũ trong thời bình:1. Con của liệt sĩ, con của thương binh hạng 1, con của bệnh binh hạng...

Hỏi: Em năm nay 24 tuổi, mắt trái cận 2,5 mắt phải 3, răng em bị sâu 2 cái răng cửa và sâu cái răng cấm, em trong gia đình 7 người. Ba em làm dân quân tự vệ mẹ ở nhà nội trợ. Em có một ngươi em trai bị tai nạn phải mổ đầu năm 2011 nhưng vẫn lao động nhẹ. Em có phải đi nghĩa vụ quân sự không? ( Duy - Quảng Nam)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Dương Thị Hải Yến - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Thứ nhất theo quy định tại thông tư số 36/2011/TTLT-BYT-BQP thì đối tượng có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 6, thì sẽ được miễn thực hiện nghĩa vụ quân sự.Đối với trường hợp của bạn, thì bạn mắc một số bệnh như cận thị 3D tương đương với điểm 4, đối với bệnh sâu răng, thì còn cần phải căn cứ vào mức độ sâu răng của bạn thì mới có thể chấm điểm được.

Thứ hai, căn cứ vào các đối tượng được miễn gọi nhập ngũ theo Điều 4 Nghị định số 38/2007/NĐ-CP thì:Những công dân sau đây được miễn gọi nhập ngũ trong thời bình:1. Con của liệt sĩ, con của thương binh hạng 1, con của bệnh binh hạng 1.2. Một người anh trai hoặc em trai của liệt sĩ.3. Một con trai của thương binh hạng 2.4. Cán bộ, viên chức, công chức, thanh niên xung phong, thanh niên tình nguyện, trí thức trẻ tình nguyện quy định tại khoản 7 Điều 3 Nghị định này đã phục vụ từ hai mươi bốn tháng trở lên".

Như vậy thì bạn không nằm trong các đối tượng được miễn gọi nhập ngũ trong thời bình. Tuy nhiên với điều kiện sức khỏe loại 4 thì bạn sẽ được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự trong thời bình.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.