Mất giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp có được cấp lại không?

Mất giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp thuộc trường hợp được cấp lại giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp.

Hỏi: Đề nghị Luật sư tư vấn, tôi làm mất giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp giờ tôi phải làm thế nào?

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Đào Thị Thu Hường - Tổ tư vấn pháp luật doanh nghiệp - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 58 Nghị định số 78/2015 của Chính phủ về đăng ký doanh nghiệp quy định về cấp lại giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp như sau:

“Trường hợp doanh nghiệp có nhu cầu cấp lại Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp do bị mất, cháy, rách, nát hoặc bị tiêu hủy dưới hình thức khác, doanh nghiệp gửi Giấy đề nghị cấp lại Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp đến Phòng Đăng ký kinh doanh nơi đã cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp cho doanh nghiệp. Phòng Đăng ký kinh doanh nhận Giấy đề nghị cấp lại Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp và xem xét cấp lại Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp trong thời hạn 03 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được Giấy đề nghị cấp lại Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp” (khoản 1 Điều 58).

“Trường hợp doanh nghiệp đã được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp mới thì Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp của các lần trước đó không còn hiệu lực” (khoản 4 Điều 58).

Đối với trường hợp của anh (chị) làm mất giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp thuộc trường hợp được cấp lại giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp. Nếu anh (chị) có nhu cầu cấp lại giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp anh (chị) phải gửi giấy đề nghị cấp lại giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp đến Phòng Đăng ký kinh doanh (cấp tỉnh) nơi đã cấp giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp cho doanh nghiệp.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật doanh nghiệp mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.