Luật sư tư vấn về việc cá nhân cho thuê lại đất được nhà nước cho thuê lâu dài

Hộ gia đình, cá nhân được Nhà nước cho thuê đất thu tiền thuê đất hàng năm có các quyền và nghĩa vụ sau đây: Quyền và nghĩa vụ chung quy định tại Điều 166 và Điều 170 của Luật này...

Hỏi: Chú họ tôi và một người bạn có thuê đất của xã để xây chợ với hợp đồng thuê đất có thời hạn ghi là "Lâu dài". đến nay đã được 10 năm.Việc xây chợ thuộc quy hoạch phát triển phát triển của xã. Chú tôi đã đầu tư xây dựng các hạng mục công trình để chợ hoạt động, hàng năm có nộp tiền thuê đất cho xã theo đơn giá định sẵn. Nay chú tôi muốn chuyển quyền sử dụng đất đã thuê và khai thác chợ cho người khác ( không phải người trong gia đình). Vậy điều này có thực hiện được hay không và thủ tục như thế nào? (Tuấn Hoàng- Thái Bình).



>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Đại Hải - Tổ tư vấn pháp luật bất động sản của Công ty Luật TNHH Everest - Trả lời:

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 179 Luật đất đai năm 2013:

"2. Hộ gia đình, cá nhân được Nhà nước cho thuê đất thu tiền thuê đất hàng năm có các quyền và nghĩa vụ sau đây:

a) Quyền và nghĩa vụ chung quy định tại Điều 166 và Điều 170 của Luật này;

b) Bán tài sản thuộc sở hữu của mình gắn liền với đất thuê; người mua tài sản được Nhà nước tiếp tục cho thuê đất theo mục đích đã được xác định;

c) Để thừa kế, tặng cho tài sản thuộc sở hữu của mình gắn liền với đất thuê; người nhận thừa kế, người được tặng cho tài sản được Nhà nước tiếp tục cho thuê đất theo mục đích đã được xác định;

d) Cho thuê tài sản thuộc sở hữu của mình gắn liền với đất thuê theo quy định của pháp luật về dân sự;..."

Như vậy, khichúbạn thuê đất nhà nước theo hình thức trả tiền thuê đấthằng năm thì chúbạn không thể cho người khác thuê lại quyền sử dụng đất đó màchỉ có quyền định đoạt đối vớiền với đất thuộc quyền sở hữu của chú bạn như những công trình chú bạn đã xây dựng trên đất đó.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.