Luật sư tư vấn về trường hợp đòi lại tiền khi giao kết hợp đồng bằng lời nói

Luật sư tư vấn giao kết hợp đồng...

Hỏi: Tôi có cho người bạn mượn số tiền là 1 tỷ đồng, không có thế chấp tài sản cũng không có biên nhận. Bây giờ người đó không trả tiền. Vậy tôi xin hỏi là tôi có kiện được người đó không? Và pháp luật có giúp tôi đòi lại được số tiền đó không? (Hà Thu - Tuyên Quang)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Bùi Thị Phượng - Tổ tư vấn pháp luật hợp đồng Công ty Luật TNHH Everest trả lời:

Bạn cho vay tiền nhưng không có biên nhận, trường hợp này bạn và người kia đã xác lập hợp đồng cho vay tiền bằng lời nói theo quy định tại Khoản 1 Điều 401 Bộ Luật dân sự năm 2005.

Trong trường hợp này bạn có quyền khởi kiện đến tòa án dân sự cấp huyện. Tuy nhiên, trường hợp của bạn muốn đòi lại được thì bạn phải có đủ chứng cứ chứng minh rằng bạn đã cho người kia vay 1 tỷ đồng như: có ai làm chứng khi bạn cho vay không, bạn có lưu tin nhắn cho vay,…

Nếu có đầy đủ chứng cứ thì khi bạn khởi kiện sẽ đòi lại được số tiền. Còn trường hợp, bạn không có bất kỳ chứng cứ nào để chứng minh bạn xác lập giao dịch nói trên, thì bạn không nên khởi kiện bởi vì khởi kiện sẽ không đòi lại được tiền, đồng thời lại phải chịu án phí rất cao.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hợp đồng mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.