Luật sư tư vấn về người có trách nhiệm bồi thường thiệt hại ngoài hợp đồng

Cá nhân, pháp nhân và các chủ thể khác phải bồi thường thiệt hại do người làm công, người học nghề gây ra trong khi thực hiện công việc được giao và có quyền yêu cầu người làm công, người học nghề có lỗi trong việc gây...

Hỏi: Em tôi đi xe máy đúng làn đường của mình (bên phải) và đi trong lề. Trên hướng lưu thông đối diện có chiếc xe tải đi ngược chiều. Sau khi lách tránh đám đông ở bên phần đường của mình, xe tải đã lấn hết sang bên trái tông vào em tôi. em tôi đã tử vong sau hai ngày cấp cứu ở bệnh viện Chợ Rẫy. Sau khi mai táng xong thì chủ xe tải nói trên đã ra nhà tính chuyện trang trải mọi chi phí nhưng lại nói là chủ xe không chịu trách nhiệm bồi thường mà là tài xế phải chịu. Như vậy tôi muốn hỏi luật sư rằng theo luật nhà nước thì ai là người chịu trách nhiệm bồi thừơng, chủ xe hay tài xế? Nếu chủ xe không bồi thường mà bỏ luôn xe thì sao? (Minh Anh - TP HCM)
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Bùi Thị Phượng - Tổ tư vấn pháp luật hợp đồng Công ty Luật TNHH Everest trả lời:


Về trường hợp của chị, trước hết phải xác định xem giữa người lái xe và người chủ xe tải có hợp đồng làm công hay học nghề hay không. nếu có tồn tại hợp đồng này thì chủ xe có trách nhiệm bồi thường thiệt hại
do người lái xe gây ra và sau đó sẽ yêu cầu người lái xe hoàn trả lại theo quy định của Bộ luật dân sự năm 2005.

"Điều 622. Bồi thường thiệt hại do người làm công, người học nghề gây ra

Cá nhân, pháp nhân và các chủ thể khác phải bồi thường thiệt hại do người làm công, người học nghề gây ra trong khi thực hiện công việc được giao và có quyền yêu cầu người làm công, người học nghề có lỗi trong việc gây thiệt hại phải hoàn trả một khoản tiền theo quy định của pháp luật".

Nếu giữa người chủ xe và người lái xe không có có hợp đồng làm công, học nghề thì sẽ tuân thủ quy định bồi thường do nguồn huy hiểm cao độ bởi lẽ ô tô tải được xác định là nguồn nguy hiểm cao độ.

"Điều 623. Bồi thường thiệt hại do nguồn nguy hiểm cao độ gây ra

1. Nguồn nguy hiểm cao độ bao gồm phương tiện giao thông vận tải cơ giới, hệ thống tải điện, nhà máy công nghiệp đang hoạt động, vũ khí, chất nổ, chất cháy, chất độc, chất phóng xạ, thú dữ và các nguồn nguy hiểm cao độ khác do pháp luật quy định.

Chủ sở hữu nguồn nguy hiểm cao độ phải tuân thủ các quy định bảo quản, trông giữ, vận chuyển, sử dụng nguồn nguy hiểm cao độ theo đúng các quy định của pháp luật.

2. Chủ sở hữu nguồn nguy hiểm cao độ phải bồi thường thiệt hại do nguồn nguy hiểm cao độ gây ra; nếu chủ sở hữu đã giao cho người khác chiếm hữu, sử dụng thì những người này phải bồi thường, trừ trường hợp có thoả thuận khác.

3. Chủ sở hữu, người được chủ sở hữu giao chiếm hữu, sử dụng nguồn nguy hiểm cao độ phải bồi thường thiệt hại cả khi không có lỗi, trừ các trường hợp sau đây: a) Thiệt hại xảy ra hoàn toàn do lỗi cố ý của người bị thiệt hại; b) Thiệt hại xảy ra trong trường hợp bất khả kháng hoặc tình thế cấp thiết, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

4. Trong trường hợp nguồn nguy hiểm cao độ bị chiếm hữu, sử dụng trái pháp luật thì người đang chiếm hữu, sử dụng nguồn nguy hiểm cao độ trái pháp luật phải bồi thường thiệt hại.

Khi chủ sở hữu, người được chủ sở hữu giao chiếm hữu, sử dụng nguồn nguy hiểm cao độ cũng có lỗi trong việc để nguồn nguy hiểm cao độ bị chiếm hữu, sử dụng trái pháp luật thì phải liên đới bồi thường thiệt hại".

Căn cứ theo quy định trên thì nếu việc sử dụng xe tải của người lái xe là hợp pháp thì khi gây tai nạn cho thì về nguyên tắc người lái xe phải chịu trách nhiệm bồi thường nếu không có thỏa thuận gì với chủ xe.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hợp đồng mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.