Luật sư tư vấn: tiền lương của người lao động ngày nghỉ lễ

Công ty Luật TNHH Everest tư vấn tiền lương của người lao động ngày nghỉ lễ.

Hỏi: Trong dịp nghỉ lễ 30/4/2016 (nghỉ 5 ngày liên tục) cơ quan tôi có danh sách yêu cầu cán bộ trực nghỉ lễ (1 số vị trí cần thiết phải trực cả 6 ngày, một số vị trí khác có thể trực 1 hoặc 2 ngày). Tiền lương 01 tháng của cơ quan tôi được tính theo công thức: (Hệ số lương + các loại phụ cấp nếu có) x 1.150.000 đ. Vậy thì tiền trực nghỉ lễ của người lao động trong trường hợp này được tính như thế nào? (Thanh Loan - Hải Phòng)
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Thị Mai Phương - Tổ tư vấn pháp luật lao động Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Căn cứ theo Điều 97 Luật Lao động 2012 quy định về tiền lương làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm như sau:

"1. Người lao động làm thêm giờ được trả lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc đang làm như sau:a) Vào ngày thường, ít nhất bằng 150%;b) Vào ngày nghỉ hằng tuần, ít nhất bằng 200%;c) Vào ngày nghỉ lễ, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày.2. Người lao động làm việc vào ban đêm, thì được trả thêm ít nhất bằng 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc của ngày làm việc bình thường.3. Người lao động làm thêm giờ vào ban đêm thì ngoài việc trả lương theo quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này, người lao động còn được trả thêm 20% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc làm vào ban ngày".

Theo như thông tin bạn cung cấp ở trên thì do bạn trình bày không rõ mức lương hàng ngày cụ thể là bao nhiêu nên không thể tính chính xác mức hưởng cho bạn được. Nhưng mức hưởng lương bạn trực vào 6 ngày liên tục ở cơ quan sẽ được căn cứ theo:

+ ngày nghỉ lễ thì là 300% mức tiền lương hưởng bình quân ngày

+ mức hưởng lương ngày nghỉ tuần là 200% mức tiền lương bình quân ngày

+ mức hưởng lương ngày thường là 150% mức tiền lương bình quân ngày

Nếu bạn trực vào ban đêm làm thêm giờ thì tùy theo trường hợp sẽ được hưởng mức 20% hoặc 30% hoặc 50% . Bạn có thể tham khảo vào quy định trên để áp dụng vào trường hợp của mình.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.