Luật sư tư vấn đòi lại đất đai khi bản án sơ thẩm đã có hiệu lực pháp luật

Nhà ở, công trình phụ phục vụ sinh hoạt của hộ gia đình, cá nhân không phải di dời khỏi hành lang bảo vệ an toàn đường dây dẫn điện trên không có điện áp...

Hỏi: Mẹ tôi có mua một mảnh đất của bác ruột tôi cách đây gần 20 năm. Sau đó, vợ của bác tôi kêu là bà ý không ký vào giấy bán và kiện ra Tòa. Tòa đã so sánh chữ ký của bà ý với chữ ký trên giấy chuyển nhượng và Tòa đã xét xử cho nhà tôi thắng kiện. Nhưng đến bây giờ bà ý lại mang đơn lên xã kiện và đòi lại đất mà gia đình chúng tôi sống được 20 năm. Tôi xin hỏi: Bà ấy có kiện lại được nhà tôi không? (Trần Lâm - Hà Nội)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Đại Hải - Tổ tư vấn pháp luật bất động sản của Công ty Luật TNHH Everest - Trả lời:


Trong trường hợp trên, Toà án đã xét xử sơ thẩm và đưa ra bản ánhiệu lực pháp luật, vì vậy nếu bác của bạn lại mang đơn lên xã kiện và đòi lại đất thì sẽ không thể đòi lại được đất bởi UBND xã không có thẩm quyền để giải quyết vụ ánnêu trên. Do vậy, UBND xã sẽ không thụ lý để giải quyết.

Tuy nhiên, trong trường hợp mà bác bạn có chứng cứ chứng minh được kết luận so sánh chữ ký của hội đồng giám định là sai thì vụ án sẽ được kháng nghị để xét xử tái thẩm.

Căn cứ theo quy định tại Điều 304 Bộ luật Tố tụng dân sự năm 2004:

Tái thẩm là xét lại bản án, quyết định đã có hiệu lực pháp luật nhưng bị kháng nghị vì có những tình tiết mới được phát hiện có thể làm thay đổi cơ bản nội dung của bản án, quyết định mà Toà án, các đương sự không biết được khi Toà án ra bản án, quyết định đó”.

Như vậy, khi bác bạn phát hiện ra tình tiết mới cụ thể đó là có chứng cứ chứng minh được người khác đã giả mạo chữ ký của mình thì bác bạn có thể thông báo đến Chánh án Toà án nhân cấp tỉnh hoặc Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân cấp tỉnh để họ tiến hành kháng nghị theo thủ tục giám đốc thẩm.

Mặc dù mảnh đất này, gia đình bạn đã được Toà án sơ thẩm xét xử thắng kiện và đã sử dụng mảnh đất 20 năm nhưng nó không ảnh hưởng đến thời hạn kháng nghị.

Căn cứ theo quy định tại Điều 308 Bộ luật Tố tụng dân sự năm 2004 quy định:

Thời hạn kháng nghị theo thủ tục tái thẩm là một năm, kể từ ngày người có thẩm quyền kháng nghị biết được căn cứ để kháng nghị theo thủ tục tái thẩm”.

Do thời hạn kháng nghị vẫn còn, nên bác bạn có thể tiến hành thủ tục kháng nghị để xét xử tái thẩm.

Vì thế,trường hợp mà bác bạn có đầy đủ căn cứ để chứng minh chữ ký của mình bị giả mạo, nếu tiến hành kháng nghị theo thủ tục tái thẩm như trên thì hợp đồng chuyển nhượng đất lúc này sẽ bị Toà án tuyên vô hiệu do người ký không có thẩm quyền ký.

Theo đó, hai bên sẽ phải trả lại cho nhau những gì đã nhận. Tức gia đình bạn phải trả lại đất cho bác bạn, còn bác bạn sẽ phải trả lại số tiền đã nhận cho gia đình bạn.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.