Luật sư tư vấn đảng viên có phải chịu trách nhiệm hình sự không?

Người nào vì thiếu trách nhiệm mà không thực hiện hoặc thực hiện không đúng nhiệm vụ được giao gây hậu quả nghiêm trọng, nếu không thuộc trường hợp quy định

Hỏi: Tôi là một công chức cấp xã, một đảng viên đã bị các cơ quan chức năng khởi tố về tội lợi dụng chức vụ quyền hạn trong khi thi hành công vụ theo điều 281 BLHS vào ngày 26/8/2014.Nên sau đó tôi bị các cơ quan quản lý tôi là Huyện ủy và UBND huyện quyết định tạm đình chỉ đảng viên và công chức của tôi để điều tra. Sau thời gian dài các cơ quan chức năng đã tiến hành đưa vụ án ra xét xử. Sau 4 lần bị hoản phiên tòa thì đến phiên tòa thứ 5 Tòa án sơ thẩm đã quyết định tôi bị tội vào điều 285 và tuyên phạt 30 tháng tù giam. Nhưng trong suốt quá trình 5 lần phiên tòa diễn ra, thì tòa án không nhắc gì đến việc tôi đang còn là đảng viên mặc dù đang bị tạm đình chỉ. Như vậy toà ánđã đưa ra xét xử và tuyên phạt một đảng viên thì có đúng quy định của luật không? Căn cứ pháp lý nào để nói lên điều này? (Thu Minh - Hà Nam)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Ngô Đức Cường - Tổ tư vấn pháp luật hình sự Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Trường hợp của bạn, bạn không nói rõ trách nhiệm, quyền hạn của bạn như thế nào nên tôi chưa xác định hậu quả xảy ra có nghiêm trọng hay không. Tuy nhiên, ở đây bạn có nói rằng :Sau thời gian dài các cơ quan chức năng đã tiến hành đưa vụ án ra xét xử. Sau 4 lần bị hoản phiên tòa thì đến phiên tòa thứ 5 Tòa án sơ thẩm đã quyết định tôi bị tội vào điều 285 và tuyên phạt 30 tháng tù giam.

Mà tại Điều 285 Bộ Luật hình sự 1999 sửa đổi bổ sung 2009 cóquy định :

Điều 285. Tội thiếu trách nhiệm gây hậu quả nghiêm trọng

1. Người nào vì thiếu trách nhiệm mà không thực hiện hoặc thực hiện không đúng nhiệm vụ được giao gây hậu quả nghiêm trọng, nếu không thuộc trường hợp quy định tại các điều 144, 235 và 301 của Bộ luật này, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến năm năm.

2. Phạm tội gây hậu quả rất nghiêm trọng hoặc đặc biệt nghiêm trọng, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười hai năm.

3. Người phạm tội còn bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.”

Như vậy trường hợp của bạn thuộc Khoản 1 nên đã bị Tòa án tuyên phạt 30 tháng tù giam.

Tại Khoản 5 Điều 2 Quy định 181/2013/QĐ-TW về xử lý kỷ luật Đảng viên vi phạm: “5. Đảng viên vi phạm pháp luật đến mức phải truy cứu trách nhiệm hình sự thì phải truy cứu trách nhiệm hình sự, không “xử lý nội bộ”; bị tòa án tuyên phạt từ hình phạt cải tạo không giam giữ trở lên thì phải khai trừ; nếu bị xử phạt bằng hình phạt thấp hơn cải tạo không giam giữ hoặc được miễn truy cứu trách nhiệm hình sự, bị xử phạt hành chính thì tùy nội dung, mức độ, tính chất, tác hại và nguyên nhân vi phạm mà xem xét, thi hành kỷ luật đảng một cách thích hợp.” Như vậy với trường hợp của bạn toà ánđã đưa ra xét xử và tuyên phạt một đảng viên thì là đúng quy định của pháp luật. Và theo quy định trên bạn còn bị khai trừ ra khỏi hàng ngũ của Đảng.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.