Luật sư tư vấn: ai có quyền mở thừa kế?

Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự. Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết.

Hỏi: Ông Ngoại tôi mất cách đây 07 năm, khi ông mất để lại 08 công đất ruộng (không có di chúc). Đất đó do ông đứng tên và hiện tại Bà Ngoại tôi vẫn còn sống (nhưng bà bị bệnh tai biến, hiện tại không biết gì), ông bà Ngoại tôi có 04 người con (03 trai và 01 gái). Trong trường hợp này mẹ tôi có thể làm hồ sơ mở thừa kế theo pháp được không? Bây giờ mẹ tôi phải cần tiền để tiếp tục chữa trị cho Bà, mà mẹ đề nghị bán gần 01 năm nay mọi chi phí đều do 01 mình mẹ tôi lo hết. Đề nghị Luật sư tư vấn, nếu được hồ sơ sẽ gửi về đâu? Và khi chia thừa kế thì mẹ tôi có nhận lại được khoảng chi phí mà gần 01 năm qua bỏ ra lo cho bà Ngoại không? (Đạt Trần - Hà Nội)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Ngô Đức Cường - Tổ tư vấn pháp luật thừa kế Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo quy định của Bộ luật dân sự năm 2005: "Điều 676. Người thừa kế theo pháp luật:1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột, chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại".

Như vậy, mẹ bạn là người có quyền thừa kế theo pháp luật nên có quyền làm hồ sơ yêu cầu phân chia di sản thừa kế theo pháp luật. Hồ sơ bạn có thể nộp tại văn phòng công chứng.Trường hợp, bà bạn ốm mà mẹ bạn bỏ tiền ra để điều trị sẽ không được tính vào khoản tiền cấp dưỡng nên sẽ không được chi trả từ phần di sản thừa kế.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật thừa kế mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.