Luật quy định thế nào về rút bảo hiểm xã hội một lần?

Việc hưởng BHXH một lần khi có đủ điều kiện theo quy định của pháp luật. Mức hưởng sẽ căn cứ vào thời gian tham gia BHXH.

Hỏi: Đề nghị Luật sư tư vấn, Em đang có nhu cầu mua bảo hiểm xã hội tự nguyện nhưng em muốn hỏi là nếu như em đang đóng mà em muốn dừng thì có rút tiền về được không ạ? Chẳng hạn như em đang đóng nhưng em vào xin được vào công ty làm việc và công ty có đóng bảo hiểmcho em thì em có chuyển nối bảo hiểm xã hội tự nguyện sang bảo hiểm của công ty đc không ạ? (Thanh Tâm)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Văn Lâm - Tổ tư vấn pháp luật laođộng của Công ty Luật Everest - trả lời:

Điều 77Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định về bảo hiểm xã hội một lần như sau:

"1.Người lao động quy định tại khoản 4 Điều 2 của Luật này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:a) Đủ điều kiện về tuổi theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 73 của Luật này nhưng chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội mà không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội;b) Ra nước ngoài để định cư;c) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế.

2.Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm được tính như sau:a) 1,5 tháng mức bình quân thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng trước năm 2014;b) 02 tháng mức bình quân thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi;c) Trường hợpthời gian đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ một năm thì mức hưởng bảo hiểm xã hội bằng số tiền đã đóng, mức tối đa bằng 02 tháng mức bình quân thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội.

3.Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần của đối tượng được Nhà nước hỗ trợ thực hiện theo quy định tại khoản 2 Điều này không bao gồm số tiền Nhà nước hỗ trợ đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện, trừ trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều này".

Như vậy việc hưởng BHXH một lần khi có đủ điều kiện theo quy định của pháp luật. Mức hưởng sẽ căn cứ vào thời gian tham gia BHXH của anh/chị.

Trường hợp không rút BHXH một lần thì thời gian đóng BHXH sẽ được bảo lưu nối tiếp khi tiếp tục tham gia BHXH.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm