Làm sao có thể đòi lại đất và được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất?

Do đất của gia đình bạn được sử dụng từ trước ngày 1/7/2004, không có tranh chấp với các chủ thể khác nếu đất phù hợp với quy hoạch thì bạn đủ điều kiện để được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Hỏi: Mảnh đất nhà em hồi năm 1991 có mua của thôn với giá 50 chục ngàn. Hồi đó do chưa hiểu biết nên không có giấy tờ nên cũng không đóng thuế. Mảnh đất này trước khi mua là một cái thùng sâu em và gia đình san lấp và sử dụng ổn định nó.Nhưng đến năm 2005 UBNDxã xúc đất nhà em đi và cho đấu thầu trái thẩm quyền,gia đình em đi kiện và đã hủy được đấu thầu đónhưng đến nay vẫn kéo dài không giải quyết. Xin Luật sư tư vấn giúp em phải làm sao để lấy lại đất? (Đinh Minh Trâm - Thanh Hóa)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Trần Thu Trang - Tổ tư vấn pháp luật bất động sản của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Căn cứ khoản 2 Điều 101 Luật đất đai năm 2013:Cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất mà không có giấy tờ về quyền sử dụng đất

"1. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất trước ngày Luật này có hiệu lực thi hành mà không có các giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật này, có hộ khẩu thường trú tại địa phương và trực tiếp sản xuất nông nghiệp, lâm nghiệp, nuôi trồng thủy sản, làm muối tại vùng có điều kiện kinh tế - xã hội khó khăn, vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn, nay được Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có đất xác nhận là người đã sử dụng đất ổn định, không có tranh chấp thì được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất và không phải nộp tiền sử dụng đất.

2. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất không có các giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật này nhưng đất đã được sử dụng ổn định từ trước ngày 01 tháng 7 năm 2004 và không vi phạm pháp luật về đất đai, nay được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận là đất không có tranh chấp, phù hợp với quy hoạch sử dụng đất, quy hoạch chi tiết xây dựng đô thị, quy hoạch xây dựng điểm dân cư nông thôn đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt đối với nơi đã có quy hoạch thì được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất".

Do đất của gia đình bạn được sử dụng từ năm 1991 (tức trước ngày 1/7/2004), không có tranh chấp với các chủ thể khác. Điều quan trọng hiện nay là gia đình bạn phải xem xét quy hoạch mảnh đất hiện tại của gia định bạn là gì. Nếu phù hợp với hiện trạng sử dụng hiện nay của gia đình bạn thì hoàn toàn đã đủ điều kiện để được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất theo quy định tại khoản 2 Điều 101 Luật đất đai hiện hành.Khi đó, UBND huyện sẽ cấp giấy CNQSDD cho gia đình bạn.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.