Mất hóa đơn mua đất trước năm 1993, xử lý thế nào?

Giấy tờ chuyển nhượng quyền sử dụng đất, mua bán nhà ở gắn liền với đất ở trước ngày 15 tháng 10 năm 1993 được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận là đã sử dụng trước ngày 15 tháng 10 năm 1993 thì được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Hỏi: Năm 1987 bố tôi có mua một đám đất rộng 600m2, có giấy mua đất do chủ tịch xã và UBND ký đóng dấu, có ghi rõ số phiếu hoá đơn. Nhưng nay hoá đơn thu tiền bị mất. Đám đất đến nay vẫn chưa được cấp trích lục. Nhiều lần bố của tôi đề nghị, nhưng xã nói giấy đấy không hợp lệ vì ông chủ tịch xã ký trong giấy đã về hưu và bị mất hoá đơn mua đất. Rồi nói trong sổ cấp đất ở UBND xã chỉ cấp cho nhà em 400m2 thôi. Đề nghị Luật sư tư vấn, trong trường hợp này gia đình em phải làm như thế nào? (Minh Thanh - Thanh Hóa)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Đào Thị Thu Hường - Tổ tư vấn pháp luật bất động sản - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

- Khoản 1 Điều 100 Luật Đất đai năm 2013 quy định:
"Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất ổn định mà có một trong các loại giấy tờ sau đây thì được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất và không phải nộp tiền sử dụng đất: ...d) Giấy tờ chuyển nhượng quyền sử dụng đất, mua bán nhà ở gắn liền với đất ở trước ngày 15 tháng 10 năm 1993 được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận là đã sử dụng trước ngày 15 tháng 10 năm 1993".

Căn cứ theo quy định này thì đối với đất gia đình anh (chị) đã sử dụng ổn định lâu dài, không có tranh chấp và có giấy tờ về quyền được sử dụng có xác nhận của UBND xã vào năm 1991 vì vậy gia đình anh (chị) đã có đủ điều kiện để xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Về vấn đề chứng minh 600m2 đất thuộc sở hữu của gia đình, anh (chị) phải đưa ra được những loại giấy tờ sau để chứng minh:
- Giấy chuyển nhượng đất do chủ tịch UBND xã đã ký (trong giấy chuyển nhượng sẽ thể hiện rõ diện tích đất được chuyển nhượng hợp pháp).
- Biên lai nộp thuế sử dụng đất để chứng minh việc sử dụng đất ổn định và chứng minh diện tích đất mà bạn phải nộp thuế.

Như vậy, trong trường hợp gia đình anh (chị) đã đưa ra được các giấy tờ nêu trên thì anh (chị) có thể làm hồ sơ xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Hồ sơ đầy đủ được nộp tại bộ phận một cửa thuộc UBND xã hoặctrực tiếp tại Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất thuộc UBND huyện.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.