Không xuất khẩu có phải đóng thuế tiêu thụ đặc biệt?

Sản xuất mặt hàng sau đó ủy thác cho cơ sở khác sản xuất có phải đóng thuế tiêu thụ đặc biệt ....

Hỏi: Công ty chúng tôi sản xuất nhiều loại mặt hàng trong đó có: rượu, bia, hàng mã, thuốc lá… nhưng chúng tôi không xuất khẩu ra ngoài chỉ ủy thác ủy thác cho cơ sở khác xuất khẩu và tiêu thụ trong nước. Đề nghị Luật sư tư vấn, Chúng tôi có phải đóng thuế tiêu thụ đặc biệt không?(Tùng Anh - Bắc Giang)

c

>>>Luật sư tư vấnpháp luật qua tổng đài (24/7): 1900 6198

Luật gia Dư Hồng Nhung - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Luật thuế tiêu thụ đặc biệt năm 2008 (LTTTĐB) quy định như sau:

“Đối tượng không chịu thuế
Hàng hóa quy định tại khoản 1 Điều 2 của Luật này không thuộc diện chịu thuếtiêu thụ đặc biệt trong các trường hợp sau:
Hàng hóa do cơ sở sản xuất, gia công trực tiếp xuất khẩu hoặc bán, ủy thác chocơ sở kinh doanh khác để xuất khẩu;” (khoản 1 Điều 3)

Đối tượng chịu thuế
Hàng hóa:
a) Thuốc lá điếu, xì gà và chế phẩm khác từ cây thuốc lá dùng để hút, hít, nhai, ngửi, ngậm;
b) Rượu;
c) Bia;
d) Xe ô tô dưới 24 chỗ, kể cả xe ô tô vừa chở người, vừa chở hàng loại có từ hai hàng ghế trở lên, có thiết kế vách ngăn cố định giữa khoang chở người và khoang chở hàng;
đ) Xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi lanh trên 125cm3;
e) Tàu bay, du thuyền;
g) Xăng các loại, nap-ta (naphtha), chế phẩm tái hợp (reformade component) và các chế phẩm khác để pha chế xăng;
h) Điều hoà nhiệt độ công suất từ 90.000 BTU trở xuống;
i) Bài lá;
k) Vàng mã, hàng mã.” (khoản 1 Điều 2)

Như vậy, mặc dù công ty công ty chị sản xuất mặt hàng thuộc đối tượng chịu thuế thu nhập đặc biệt quy định tại khoản 1 Điều 2 LTTTĐB nhưng công ty chị ủy thác cho cơ sở khác xuất khẩu và tiêu thụ trong nước nên không phải đóng thuế tiêu thụ quy định tại khoản 1 Điều 3 LTTTĐB.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật doanh nghiệp mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.