Không đóng đủ bảo hiểm 06 tháng liên tục có được hưởng trợ chế độ thai sản?

Không cần đóng liên tục chỉ cần đóng đủ 6 tháng trong khoảng thời gian 12 tháng trước khi sinh là có thể được hưởng chế độ thai sản.

Hỏi: Tôi bắt đầu đóng bảo hiểm xã hội từ tháng 01/2012 đến tháng 06/2013. Tháng 07/2013 tôi chuyển sang công ty khác và tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội.Đề nghị Luật sư tư vấn, khi tôi nghỉ sinh, tôi có được hưởng chế độ thai sản không? (Nguyễn Ngọc - Hà Giang)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Ngô Ngọc Cường - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 28. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

"1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi;

d) Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.

2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi".

Như vậy không cần đóng liên tục chỉ cần đóng đủ 06 tháng trong khoảng thời gian 12 tháng trước khi sinh là có thể được hưởng chế độ thi sản. 12 tháng trước khi chị sinh con là từ 02.02.2013 - 02.02.2014. Trong khoảng thời gian này chị đã tham gia bảo hiểm 10/12 tháng nên chđủ điều kiện hưởng chế độ thai sản.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.