Kê khai thuế GTGT, thuế TNDN, thuế TNCN cho chi nhánh

Điều 11 Thông tư 156/2013/TT-BTC hướng dẫn quy định Luật quản lý thuế.

Hỏi: Cho em hỏi, chi nhánh có Mã số thuế và con dấu riêng, hạch toán phụ thuộc với trụ sở chính. Chi nhánh sẽ kê khai thuế GTGT và nộp tại TPHCM có đúng không. Bên em có trụ sở chính tại HN và mơi thành lập chi nhánh tại TPHCM vào T4/2015, Chi nhánh có MST và con dấu riêng, hạch toán phụ thuộc với trụ sở chính. chi nhánh sẽ kê khai thuế GTGT và nộp tại TPHCM. Vậy luật sư cho em hỏi là về thuế GTGT cty em làm như vậy có đúng ko? và em tìm hiểu thì được biết Thuế TNDN, thuế TNCN sẽ được Quyết toán tại trụ sở chính là ở HN vậy khi hóa đơn của chi nhánh đã viết về chi nhánh để kê khai thuế GTGT thì thuế TNDN của chi nhánh trụ sở chính sẽ kê khai và quyết toán như thế nào? (Lan Hương - Hà Nội)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Lê Thị Hồng Sơn - Tổ tư vấn pháp luật kế toán - thuế của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo quy định về kê khai thuế GTGT tại Đoạn 3 Điểm c Khoản 2 Điều 11 Thông tư 156/2013/TT-BTChướng dẫn quy định Luật quản lý thuế như sau:

“Trường hợp người nộp thuế có quyết định thành lập các Ban Quản lý dự án hoặc chi nhánh đóng tại các tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương khác với tỉnh, thành phố nơi đóng trụ sở chính để thay mặt người nộp thuế trực tiếp quản lý một hoặc nhiều dự án đầu tư tại nhiều địa phương; Ban Quản lý dự án, chi nhánh có con dấu theo quy định của pháp luật, lưu giữ sổ sách chứng từ theo quy định của pháp luật về kế toán, có tài khoản gửi tại ngân hàng, đã đăng ký thuế và được cấp mã số thuế thì Ban Quản lý dự án, chi nhánh phải lập hồ sơ khai thuế riêng với cơ quan thuế địa phương nơi đăng ký thuế. Khi dự án đầu tư để thành lập doanh nghiệp đã hoàn thành và hoàn tất các thủ tục về đăng ký kinh doanh, đăng ký nộp thuế, cơ sở kinh doanh là chủ dự án đầu tư phải tổng hợp số thuế giá trị gia tăng phát sinh, số thuế giá trị gia tăng đã hoàn, số thuế giá trị gia tăng chưa được hoàn của dự án để bàn giao cho doanh nghiệp mới thành lập để doanh nghiệp mới thực hiện kê khai, nộp thuế và đề nghị hoàn thuế giá trị gia tăng theo quy định với cơ quan thuế quản lý trực tiếp”.

Như vậy, chi nhánh của công ty bạn đặt tại TPHCM có con dấu riêng, có MST thì kê khai thuế GTGT và nộp tại TPHCM là phù hợp với quy định của pháp luật.

Về kê khai thuế thu nhập doanh nghiệp điểm c Khoản 1 Điều 12 quy định trách nhiệm nộp hồ sơ khai thuế thu nhập doanh nghiệp Thông tư 156/2013/TT-BTC:

“c) Trường hợp người nộp thuế có đơn vị trực thuộc nhưng hạch toán phụ thuộc thì đơn vị trực thuộc đó không phải nộp hồ sơ khai thuế thu nhập doanh nghiệp; khi nộp hồ sơ khai thuế thu nhập doanh nghiệp, người nộp thuế có trách nhiệm khai tập trung tại trụ sở chính cả phần phát sinh tại đơn vị trực thuộc”.

Chi nhánh công ty bạn hạch toán phụ thuộc thì kê khai, quyết toán thuế sẽ tập trung tại trụ sở chính của công ty tại Hà Nội

Về khai thuế thu nhập cá nhân

Điểm c Khoản 2 Điều 16 quy định về khai thuế thu nhập cá nhân Thông tư 156/2013/TT-BTC:

“c) Nơi nộp hồ sơ khai thuế

c.1) Nơi nộp hồ sơ khai thuế quý, từng lần phát sinh

- Nơi nộp hồ sơ khai thuế đối với cá nhân cư trú có thu nhập từ tiền lương, tiền công khai thuế trực tiếp với cơ quan thuế là Cục Thuế trực tiếp quản lý nơi cá nhân làm việc hoặc nơi phát sinh công việc tại Việt Nam (trường hợp cá nhân không làm việc tại Việt Nam).

- Nơi nộp hồ sơ khai thuế đối với cá nhân kinh doanh, nhóm cá nhân kinh doanh, kể cả cá nhân kinh doanh lưu động (buôn chuyến) là Chi cục Thuế trực tiếp quản lý nơi cá nhân, nhóm cá nhân kinh doanh.

- Nơi nộp hồ sơ khai thuế đối với cá nhân không kinh doanh nhưng có phát sinh hoạt động bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ cần sử dụng hóa đơn là Chi cục Thuế nơi cá nhân cư trú (nơi đăng ký thường trú hoặc tạm trú)”.

Như vậytheo quy định này, thuế thu nhập cá nhân sẽ kê khai, quyết toán tại TPHCM .

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Kế toán mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.