Hợp đồng thế chấp quyền sử dụng đất có hợp pháp không?

Công ty Luật TNHH Everest tư vấn trường hợp con trai lấy giấy chứng nhận quyền sử dụng đất của bố mẹ để làm hợp đồng thế chấp và không có khả năng trả nợ.

Hỏi: Luật sư cho tôi hỏi anh trai tôi có nói dối bố mẹ để lấy bản sao giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (có công chứng) đứng tên bố mẹ và mang đi vay thế chấp tại một ngân hàng có vốn đầu tư nước ngoài. Bản chính bố mẹ tôi vẫn giữ, và bố mẹ tôi không ký vào bất kỳ một giấy tờ nào liên quan đến việc vay nợ của anh trai tôi. Nay anh tôi không có khả năng trả nợ. Vậy bố mẹ tôi có trách nhiệm trả nợ thay không, bản sao giấy CNQSDĐ bên ngân hàng giữ có tính pháp lý không? (Nguyễn Hải Hòa - Thanh Hóa)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Bùi Ánh Vân - Tổ tư vấn pháp pháp luật bất động sản của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo như bạn trình bày, thì bản sao của các giấy tờ này đều đã được chứng thực hợp pháp (trường hợp của bạn là chứng thực bản sao đúng với bản chính, mà không phải là hoạt động công chứng). Bởi vậy những giấy tờ này có giá trị sự dụng thay thế cho bản chính.

Tuy nhiên, theo quy định tại Điều 715 Bộ luật lao động 2005 có quy định:

“Hợp đồng thế chấp quyền sử dụng đất là sự thoả thuận giữa các bên, theo đó bên sử dụng đất (sau đây gọi là bên thế chấp) dùng quyền sử dụng đất của mình để bảo đảm việc thực hiện nghĩa vụ dân sự với bên kia (sau đây gọi là bên nhận thế chấp). Bên thế chấp được tiếp tục sử dụng đất trong thời hạn thế chấp”.

Như vậy, để hợp đồng thế chấp quyền sử dụng đất này có hiệu lực pháp luật thì bên thế chấp phải dùng quyền sử dụng đất của mình để đảm bảo thực hiện nghĩa vụ, có nghĩa là nếu thế chấp bằng quyền sử dụng đất đứng tên bố mẹ bạn thì phải do bố mẹ bạn đứng tên ký và hợp đồng này phải được công chứng thì mới phát sinh hiệu lực. Ở đây, hợp đồng giữa anh trai bạn với ngân hàng có dấu hiệu lừa dối nên sẽ không đươc công chứng vì vậy sẽ không có giá trị pháp lý. Hơn nữa bố mẹ bạn không kí bất kì giấy tờ gì vì vậy bố mẹ bạn sẽ không có trách nhiệm với khoản nợ trên.

Theo đúng nguyên tắc, khi phía ngân hàng tiếp nhận hồ sơ thế chấp, ngân hàng sẽ giữ lại bản gốc giấy chứng nhận quyền sử dụng đất làm tài sản bảo đảm cho việc vay vốn tại ngân hàng. Nên việc hồ sơ của anh bạn chỉ có bản sao giấy chứng nhận nhận quyền sử dụng đất có chứng thực, thì đã không đảm bảo điều kiện để xét duyệt vay vốn.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.