Hỏi về cố ý gây thương tích sau khi nhậu say?

Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

Hỏi: Trường họp đối tượng A đến nhà em nhậuu, trong lúc nhậu có xảy ra cải nhau với người khác trong bàn nhậu lúc này em đuổi đối tượng A về nhà, khoảng 5 phút sau thì đối tượng A đi lại và trong người có mang theo 1 cây dao Thái. Đối tượng A vào nhà tôi chửi thề um xùm thấy vậy tôi ra đuổi đối tượng A ra khỏi nha tôi.Lúc này em trai tôi đi chơi về thấy vậy nêǹ tán vào mặt đối tượng A 1 cái, và lúc đó đối tượng A lấy dao ra đâm em trai tôi vào cánh tay chảy máu thấy vậy tôi xông vào chụp cây dao và bị đối tượng A đâm thủng bao tử. Lúc này,1 người em trai thứ 2 của tôi chạy ra đánh đối tượng A gãy sống mũi.gia đình tôi có 3 anh em trai. Trường họp đối tượng A yêu cầu giám định thương tíchh tỷ lệ trên 11% thì em trai tôi có bị khởi tố hay không? Nếu bị khởi tố thì mức án là bao nhiêu? (Hồng Trà - Hà Nam)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Ngô Đức Cường - Tổ tư vấn pháp luật hình sự Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 104 BLHS 1999 sửa đổi, bổ sung năm 2009 quy định về tội cố ý gây thương tích
hoặc gây tổn hại cho sức khoẻ của người khác như sau:

“ 1. Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm”.

Theo quy định trên, nếu hậu quả của hành vi vi phạm pháp luật gây thương thích cho người khác với tỷ lệ thương tật từ 11% trở lên; hành vi và hậu quả có mối quan hệ nhân quả (tức hậu quả do nguyên nhân là hành vi vi phạm pháp luật) thì người thực hiện hành vi có thể sẽ bị truy cứu trách nhiệm đối với tội cố ý gây thương tích theo quy định chúng tôi nêu trên.

Về hình phạt, nếu bị truy cứu TNHS theo quy định tại Khoản 1Điều 104 BLHS thì em của anh sẽ chịu hình phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng tới ba năm. Chúng tôi chỉ cung cấp cho anh khung hình phạt, và các hình phạt có thể phải chịu, còn hình phạt cụ thể thì do Hội đồng xét xử quyết định khi lượng hình dựa trên các tình tiết tăng nặng, giảm nhẹ, nhân thân của người thực hiện hành vi vi phạm.

Tuy nhiên, do anh cung cấp chưa đầy đủ thông tin liên quan tới vụ án để đánh giá chính xác vụ án trên, ví dụ: hành vi vi phạm được thực hiện riêng lẻ hay có đồng phạm; tỷ lệ thương tật là 11%, nếu vụ án không có đồng phạm thì có phải do nguyên nhân chính là hành vi cố ý gây thương tích của em anh không?;....nên chúng tôi chưa thể đưa ra những khẳng định liên quan tới vụ án trên mà chỉ có định hướng để anh có thể đưa ra được nhận định.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.