Hành vi cố ý gây thương tích với người nuôi dưỡng

Người từ đủ 16 tuổi trở lên phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm.

Hỏi: Mẹ tôi gần đây bi một đối tượng dùng dao truy sát và bị đối tượng chém ba nhát bằng sống dao và bị đánh gãy xương ngón chân út bên phải. Vết thương bị chém không sâu nhưng hằn rõ trên lưng va cánh tay phải. Vậy tôi muốn hỏi như vậy đã dủ diều kiện để khởi tố hinh sự hay chưa?Nếu có thi nằm ở khung nào bộ luật nào, quy định thế nào? Nói thêm đối tượng là con riêng của cha tôi được gia đình tôi nuôi dưỡngg từ bé đến năm nay đã hơn 17 tuổi? (Thu Quỳnh - Thanh Hóa)

 >>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Ngô Đức Cường - Tổ tư vấn pháp luật hình sự Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Thứ nhất, về độ tuổi chịu trách nhiệm hình sự, Điều 12 Bộ Luật Hình Sự năm 1999 sửa đổi bổ sung năm 2009 có quy định:

"Điều 12.Tuổi chịu trách nhiệm hình sự

1. Người từ đủ 16 tuổi trở lên phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm.

2. Người từ đủ 14 tuổi trở lên, nhưng chưa đủ 16 tuổi phải chịu trách nhiệm hình sự về tội phạm rất nghiêm trọng do cố ý hoặc tội phạm đặc biệt nghiêm trọng."

Theo như thông tin bạn cung cấp thì đối tượng đó đã 17 tuổi như vậy căn cứ khoản 1 Điều 12 nêu trên thì đối tượng đó phải hoàn toàn chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm nếu mình gây ra.


Thứ hai, đối tượng dùng dao truy sát mẹ bạn khiến mẹ bạnbị thương tích: căn cứ theo Điều 104 BLHS 1999 sửa đổi bổ sung 2009 quy định

"Điều 104.Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khoẻ của người khác

1. Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm:

A) Dùng hung khí nguy hiểm hoặc dùng thủ đoạn gây nguy hại cho nhiều người;

B) Gây cố tật nhẹ cho nạn nhân;

C) Phạm tội nhiều lần đối với cùng một người hoặc đối với nhiều người;

D) Đối với trẻ em, phụ nữ đang có thai, người già yếu, ốm đau hoặc người khác không có khả năng tự vệ

Đ) Đối với ông, bà, cha, mẹ, người nuôi dưỡng, thầy giáo, cô giáo của mình;

E) Có tổ chức;

G) Trong thời gian đang bị tạm giữ, tạm giam hoặc đang bị áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở giáo dục;

H) Thuê gây thương tích hoặc gây thương tích thuê;


I) Có tính chất côn đồ hoặc tái phạm nguy hiểm;

K) Để cản trở người thi hành công vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân.

2. Phạm tội gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60% hoặc từ 11% đến 30%, nhưng thuộc một trong các trường hợp quy định tại các điểm từ điểm a đến điểm k khoản 1 Điều này, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm.

3. Phạm tội gây thương tích, gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên hoặc dẫn đến chết người hoặc từ 31% đến 60%, nhưng thuộc một trong các trường hợp quy định tại các điểm từ điểm a đến điểm k khoản 1 Điều này, thì bị phạt tù từ năm năm đến mười lăm năm.

4. Phạm tội dẫn đến chết nhiều người hoặc trong trường hợp đặc biệt nghiêm trọng khác, thì bị phạt tù từ mười năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân."


Do đó, việc xác định tỷ lệ thương tật làm cơ sở truy cứu trách nhiệm hình sự theo Điều 104 Bộ luật hình sự. Đồng thời vì bạn có nói đối tượng là con riêng của cha được gia đình nuôi dưỡng từ bé, như vậy mẹ bạn cũng là người nuôi dưỡng đối tượng cho nên nếu thương tật của mẹ bạndưới 11% thì đối tượng đó vẫn có thể bị khởi tổ hình sự.

Tuy nhiên, theo quy định tại Điều 105Bộ luật tố tụng hình sự 2003 có quy định: "
Những vụ án về các tội phạm được quy định tại khoản 1 các Điều 104, 105, 106, 109, 111, 113, 121, 122, 131 và 171 của Bộ luật hình sự (BLHS) chỉ được khởi tố theo yêu cầu của người bị hại hoặc của người đại diện hợp pháp của người bị hại là người chưa thành niên, người có nhược điểm về tâm thần thể chất". Như vậy thì nếu tỷ lệ thương tật củamẹ bạn dưới 31% (thuộc khoản 1 Điều 104)màkhôngcó yêu cầu khởi tố hình sự đối với đối tượng đó thì đối tượng không bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật thừa kế mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.