“Hôi của” có bị truy cứu trách nhiệm hình sự?

Hành vi lợi dụng việc người bị tai nạn bị ngã, choáng, ngất, thậm chí đã chết… để nhặt, lấy đồ đạc, tiền bạc (hôi của) của người bị tai nạn giao thông không chỉ là hành vi đáng lên án về mặt đạo đức mà còn là hành vi vi phạm pháp luật.

Hỏi: Em trai tôi tham gia giao thông không may bị tai nạn. Do chấn thương vùng đầu nên bị ngất không biết gì. Lợi dụng việc em tôi không có khả năng nhận biết, một số người đã lấy ví tiền, điện thoại của em trai tôi.Đề nghị Luật sư tư vấn, những người có hành vi lấy đồ của em tôi có thể bị xử lý hình sự không ? (Đào Trọng Dương - Đà Nẵng)
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Văn Anh - Tổ tư vấn pháp luật Hình sự của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Hành vi lợi dụng việc người bị tai nạn bị ngã, choáng, ngất, thậm chí đã chết… để nhặt, lấy đồ đạc, tiền bạc (hôi của) của người bị tai nạn giao thông không chỉ là hành vi đáng lên án về mặt đạo đức mà còn là hành vi vi phạm pháp luật. Trường hợp của em bạn vì đã bất tỉnh không còn nhận biết được mọi việc diễn ra. Do đó, những người lấy đồ của em bạn có thể bị xử lý về tội trộm cắp tài sản.

Khoản 1 Điều 173 Bộ luật hình sự năm 2015 quy định về tội trộm cắp tài sản như sau:

“1. Người nào trộm cắp tài sản của người khác trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 2.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm”.

Như vậy, tuỳ vào giá trị tài sản của em trai anh bị mất, mới có thể xác định được những người
lấy đồ có bị xử lý hình sự hay không. Trường hợp giá trị tài sản bị mất trên 2 triệu đồng, thì đã đủ yếu tố cấu thành tội trộm cắp tài sản. Trường hợp giá trị dưới 2 triệu đồng sẽ xử lý vi phạm hành chính.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.