Học nghề, tập nghề có cần ký hợp đồng không?

Việc học nghề, tập nghề do người sử dụng lao động tuyển để làm việc cho người sử dụng lao động thì phải ký kết hợp đồng đào tạo nghề.

Hỏi: Tôi có xin vào làm việc tai công ty may Việt Hòa. Trước khi ký hợp đồng lao động, công ty yêu cầu tôi phải học nghề tại công ty trong vòng 2 tháng và nói rằng nếu tôi làm ra sản phẩm trong thời gian này, công ty sẽ trả lương cho tôi. Đề nghị Luật sư tư vấn tôi có cần phải ký hợp đồng học nghề với công ty hay không? (Nguyễn Tuấn – Hà Nội)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198.
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198.

Luật gia Lưu Thị Ngọc Anh - Tổ tư vấn pháp luật lao động Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 61 Bộ luật Lao động năm 2012 quy định về việc học nghề, tập nghề để làm việc cho người sử dụng lao động như sau:

“1. Người sử dụng lao động tuyển người vào học nghề, tập nghề để làm việc cho mình, thì không phải đăng ký hoạt động dạy nghề và không được thu học phí. Người học nghề, tập nghề trong trường hợp này phải đủ 14 tuổi và phải có đủ sức khoẻ phù hợp với yêu cầu của nghề, trừ một số nghề do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định. Hai bên phải ký kết hợp đồng đào tạo nghề. Hợp đồng đào tạo nghề phải làm thành 02 bản, mỗi bên giữ 01 bản.”

Theo quy định tại điều này, việc học nghề, tập nghề do người sử dụng lao động tuyển để làm việc cho người sử dụng lao động thì phải ký kết hợp đồng đào tạo nghề. Như vậy, anh và công ty sẽ phải ký kết hợp đồng đào tạo nghề. Hợp đồng sẽ được lập thành 2 bản và mỗi bên giữ một bản.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6218, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.