Góp vốn bằng tài sản là quyền sử dụng đất

Góp vốn bằng quyền sử dụng đất để thành lập doanh nghiệp.

Hỏi: Hiện nay tôi dự định góp vốn vào công ty TNHH của một người bạn sắp thành lập. Đề nghị Luật sư tư vấn, tôi có được phép góp vốn bằng quyền sử dụng đất thuộc quyền sở hữu của tôi không? (Đỗ Mạnh Cường - Hà Nội)
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị Hoài Thương - Tổ tư vấn pháp luật doanh nghiệp của Công ty Luật TNHH Everest - Trả lời:

Liên quan đến câu hỏi của anh (chị) chúng tôi trích dẫn một số quy định của Luật Doanh nghiệp 2014 để tham khảo, cụ thể như sau:

"1. Tài sản góp vốn có thể là Đồng Việt Nam, ngoại tệ tự do chuyển đổi, vàng, giá trị quyền sử dụng đất, giá trị quyền sở hữu trí tuệ, công nghệ, bí quyết kỹ thuật, các tài sản khác có thể định giá được bằng Đồng Việt Nam." (Khoản 1, Điều 35)

"1. Thành viên công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty hợp danh và cổ đông công ty cổ phần phải chuyển quyền sở hữu tài sản góp vốn cho công ty theo quy định sau đây:a) Đối với tài sản có đăng ký quyền sở hữu hoặc giá trị quyền sử dụng đất thì người góp vốn phải làm thủ tục chuyển quyền sở hữu tài sản đó hoặc quyền sử dụng đất cho công ty tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền. Việc chuyển quyền sở hữu đối với tài sản góp vốn không phải chịu lệ phí trước bạ;" (Điểm a, Khoản 1, Điều 36)

Dựa vào quy định trên, tài sản của anh (chị) là mảnh đất nên anh (chị) hoàn toàn có thể góp vốn mảnh đất đó vào công ty TNHH. Khi anh (chị) góp vốn là quyền sử dụng mảnh đất đó vào công ty, đất thuộc tài sản có đăng kí quyền sở hữu nên anh (chị) phải làm thủ tục chuyển quyền sử dụng mảnh đất đó sang tên công ty dự định thành lập tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

Quý vị tìm hiểu thêm thông tin chi tiết hoặc liên hệ với Luật sư, Luật gia của Công ty Luật TNHH Everest để yêu cầu cung cấp dịch vụ:
  1. Địa chỉ: Tầng 19 Tòa nhà Thăng Long Tower, 98 Ngụy Như Kom Tum, Thanh Xuân, Hà Nội
  2. Chi nhánh Tây Hà Nội:Tầng 9, tòa nhà 169 Nguyễn Ngọc Vũ, Phường Trung Hoà, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
  3. Văn phòng giao dịch: Tầng 2, Toà nhà Ngọc Khánh, 37 Nguyễn Sơn, Long Biên, Hà Nội
  4. Điện thoại: (04) 66.527.527 - Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900-6198
  5. E-mail:[email protected], hoặc E-mail: [email protected]