Giải quyết trục trặc về hợp đồng mua bán hàng từ Mỹ

Công ty Luật TNHH Everest tư vấn cách giải quyết những phát sinh từ hợp đồng mua bán hàng không đúng như quy định.

Hỏi: Bên em có bán cho công ty A 1 lô hàng, có thuế. Hợp đồng bên em thể hiện hàng này xuất xứ Mỹ, nhưng khi giao hàng thì lại thiếu số lượng Mỹ nên giao hàng có xuất xứ Hà Lan. Em cũng đã thông báo với bên nhận hàng là số lượng trong hợp đồng sẽ giao gồm 2 loại nhưng lại không báo với bộ phận mua hàng và công ty đó. Giờ sự viêc xảy ra (nhưng thật chất là chất lượng hàng hoá không thay đổi). Giờ em không biết phải làm sao để giải quyết vì hợp đồng này là nợ. Luật sư tư vấn giúp em trong trường hợp này? (Hải Phong - Hải Phòng)
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Bùi Thị Phượng - Tổ tư vấn pháp luật hợp đồng Công ty Luật TNHH Everest trả lời:


Theo thông tin bạn đưa ra thì bạn và công ty A có ký hợp đồng mua bán hàng hóa và bên bạn đang vi phạm điều khoản về chất lượng của hàng hóa mua bán. Theo quy định tại Điều 430 Bộ luật dân sự năm 2005 có quy định về chất lượng của hàng hóa như sau:

"1. Chất lượng của vật mua bán do các bên thoả thuận.

2. Trong trường hợp chất lượng của vật đã được công bố hoặc được cơ quan nhà nước có thẩm quyền quy định thì chất lượng của vật được xác định theo các tiêu chuẩn đã công bố hoặc theo quy định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

3. Khi các bên không có thoả thuận và pháp luật không có quy định về chất lượng thì chất lượng của vật mua bán được xác định theo mục đích sử dụng và chất lượng trung bình của vật cùng loại".

Như vậy, theo thỏa thuận trong hợp đồng thì hàng hóa có xuất xử từ Mỹ, nhưng bên bạn đã vi phạm điều khoản này. Bạn đã thông báo cho người nhận nhưng không thông báo cho công ty A và bộ phận mua hàng. Ở đây xuất hiện một vấn đề là người nhận hàng là người thuộc công ty A hay không? Công ty A có biết người nhận hàng nhận về hàng hóa không đúng loại thỏa thuận ban đầu không? Nếu công ty A biết việc người nhận hàng bên công ty đã nhận hàng không đúng với hợp đồng nhưng vẫn đồng ý nhận hàng thì lúc này coi như hai bên thiết lập thỏa thuận mới. Bên bạn không được coi là vi phạm hợp đồng và không phải bồi thường. Còn nếu người nhận hàng tự ý nhận hàng không đúng thỏa thuận trong hợp đồng mà không có sự đồng ý của công ty, công ty không biết hàng hóa được giao là hàng hóa có nguồn gốc khác ban đầu thỏa thuận thì lúc này việc thông báo với người nhận hàng này không được coi là đã báo với bên A. Việc giao không đúng loại hàng hóa này hành vi vi phạm hợp đồng.

Tuy nhiên, bạn không nói rõ trong hợp đồng có điều khoản nào quy định về nghĩa vụ của các bên khi vi phạm thực hiện nghĩa vụ. Khi có hành vi vi phạm hợp đồng, trước tiên sẽ căn cứ vào thỏa thuận của các bên trong hợp đồng, trong trường hợp các bên không có thỏa thuận hoặc thỏa thuận trái pháp luật thì sẽ căn cứ vào quy định của pháp luật.

Trên cơ sở phân tích trên, có thể nhận thấy để giải quyết trước tiên căn cứ vào thỏa thuận trong hợp đồng giữa hai bên và các thỏa thuận khác mà hai bên chấp nhận. Vấn đề phạt vi phạm hợp đồng do hành vi giao đúng hàng độc lập với vấn đề thanh toán trong hơp đồng. Trong hợp đồng luôn có điều khoản về thanh toán. Nếu bên A vi phạm thời hạn thanh toán theo hợp đồng thì bên bạn hoàn toàn có quyền yêu cầu áp dụng các chế tài hợp đồng có quy định.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hợp đồng mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.