Đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động không xác định thời hạn

Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động không xác định thời hạn của người lao động được quy định tại điều 37 Bộ luật lao động năm 2012.

Hỏi: Tôi làm công nhân sản xuất cho công ty cổ phần giày Ngọc Ngà. Tôi đã làm việc tại đây được khoảng 10 năm. Hiện nay gia đình tôi tại quê đang có việc bận. Tôi không thể tiếp tục công việc được. Tôi có làm đơn xin nghỉ việc nhưng giám đốc không chịu ký cho tôi. Tôi phải làm sao để chấm dứt hợp đồng hợp pháp? Đề nghị luật sư tư vấn. (Trần Hòa - Bắc Ninh)
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198.

Luật gia Lưu Thị Ngọc Anh - Tổ tư vấn pháp luật lao động Công tyLuật TNHH Everest- trả lời:

Điều 37 Bộ luật lao động năm 2012 quy định về quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người lao động như sau:

"3. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng phải báo cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 45 ngày, trừ trường hợp quy định tại Điều 156 của Bộ luật này".

Bạn đã làm việc cho công ty được 10 năm, như vậy có thể xác định hợp đồng lao động hiện tại giữa bạn và công ty đang là hợp đồng lao động không xác định thời hạn. Theo quy định tại điều luật trên thì người lao độnglàm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng phải báo cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 45 ngày, trừ trường hợp quy định tại Điều 156 của Bộ luật này. trường hợp của bạn, bạn mong muốn được thỏa thuận với người sử dụng lao động về việc chấm dứt hợp đồng lao động nhưng người sử dụng lao động không đồng ý, bạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng nhưng phải thông báo trước cho người sử dụng lao động ít nhất 45 ngày.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.