Đòi lại tiền mua căn hộ, cần làm gì?

Khi giao dịch dân sự vô hiệu thì các bên khôi phục lại tình trạng ban đầu, hoàn trả cho nhau những gì đã nhận; nếu không hoàn trả được bằng hiện vật thì phải hoàn trả bằng tiền, do đó, bạn có quyền đòi lại tiền mua căn hộ.

Hỏi: Tôi mua căn hộ chung cư (nhà ở thương mại, ký hợp đồng mua bán tháng 04/2013, bàn giao thô tháng 02/2014, bàn giao đưa vào sử dụng tháng 06/2015. Khi ký biên bản nghiệm thu đưa vào sử dụng tôi thấy ghi Diện tích có 2 dòng (Theo thông tư 16 là: 86m2; theo Thông tư 03 là: 80m2). Tôi đã nộp tiền theo 86m2 vậy bây giờ tôi có được đòi lại số tiền không, phải làm thủ tục gì? (Vũ Hải Hà - Hà Nội).

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị Hoài Thương - Tổ tư vấn pháp luật dân sự của Công ty Luật TNHH Everest - Trả lời:

Đối với trường hợp của bạn, bạn sẽ không nhận được tiền khi thời điểm nghiệm thu và giao tiền Thông tư mới chưa có hiệu lực. Nhưng nếu thời điểm nghiệm thu và giao tiền Thông tư mới đã có hiệu lực bạn có thể làm theo những thủ tuc sau đây để nhận lại tiền đã giao trước đó.

Đầu tiên hai bên nên cùng nhau thương lượng lại về vấn đề xảy ra rằng đã có sự nhầm lẫn của bên bán về áp dụng Thông tư, và bạn yêu cầu nhận lại tiền.

Nếu bên bán không chấp nhận việc thương lượng này, bạn có thể làm đơn khởi kiện tại tòa án nơi có căn hộ chung cư bạn mua để yêu cầu tuyên bố giao dịch vô hiệu do bị lừa dối. Bởi vì bạn cho rằng bên bán đã không trung thực khi che giấu các thông tin về giá của giao dịch (tất nhiên, bạn phải có căn cứ để chứng minh được) thì Tòa án sẽ tuyên bố hợp đồng đã giao kết là vô hiệudo bị bên bán lừa dối. Và khi ấy theo quy định tại Điều 137 Bộ luật Dân sự 2005về giao dịch dân sự vô hiệu:

"1. Giao dịch dân sự vô hiệu không làm phát sinh, thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự của các bên kể từ thời điểm xác lập.2. Khi giao dịch dân sự vô hiệu thì các bên khôi phục lại tình trạng ban đầu, hoàn trả cho nhau những gì đã nhận; nếu không hoàn trả được bằng hiện vật thì phải hoàn trả bằng tiền, trừ trường hợp tài sản giao dịch, hoa lợi, lợi tức thu được bị tịch thu theo quy định của pháp luật. Bên có lỗi gây thiệt hại phải bồi thường".

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật dân sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.