Đòi lại đất khi không có giấy tờ bán đất phải làm như thế nào ?

Mua đất không có giấy tờ bị người bán lừa đảo. Gia đình em có một mảnh đất của cô ruột cũng đã một năm rồi với giá 80 triệu.

Hỏi: Mua đất không có giấy tờ bị người bán lừa đảo. Gia đình em có một mảnh đất của cô ruột cũng đã một năm rồi với giá 80 triệu. Vì là người trong gia đình lên bố mẹ em không viết giấy tờ nhưng đến bây giờ cô ấy đã bán mảnh đất đó và sang tên cho người khác.Giờ em muốn hỏi luật sư là nếu em muốn khởi kiện đòi lại đất cho gia đình phải làm thế nào ạ. (MInh Anh - Hà Nội).


>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Đại Hải - Tổ tư vấn pháp luật bất động sản của Công ty Luật TNHH Everest - Trả lời:

Căn cứ theo quy địnhh tại Khoản 2 Điều 124 Bộ luật dân sự̣ năm 2005:

Trong trường hợp pháp luật quy định giao dịchh dân sự phải được thể hiện bằng văn bản, phải có công chứngg, chứng thực, phải đăng ký hoặc xin phép thì phải tuân theo các quy đó”.

Đồng thời căn cứ theo quy định tại Khoản 2 Điều 689 Bộ luật Dân sự năm 2005: Hợp đồng chuyển quyền sử dụng đất phải được lập thành văn bản, có công chứng, chứng thực theo quy định của pháp luật”.Cụ thể Điểm a Khoản 3 Điều 167 Luật Đất đai năm 2013 quy định: Hợp đồng chuyển nhượng, tặng cho, thế chấp góp vốn bằng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tàisản gắn liền với đất phải được công chứng hoặc chứng thực, trừ trường hợp kinh doanh bất động sản quy định tại điểm b khoản này".

Trong trường hợp này, khi mua bán mảnh đất nói trên gia đình bạn không có giấy tờ cũng như các giấy tờ hợp phápchứng như vậy là trái với quy định của pháp luật. Căn cứ theo quy định của pháp luật hợp đồng mua bán mà gia đìnhbạn đã xác lập bị vô hiệu.

Điều134.Giao dịch dân sự vô hiệu do không tuân thủ quy định về hình thức

"Trong trường hợp pháp luật quy định hình thức giao dịch dân sự là điều kiện có hiệu lực của giao dịch mà các bên không tuân theo thì theo yêu cầu của một hoặc các bên, Toà án, cơ quan nhà nước có thẩm quyền khác quyết định buộc các bên thực hiện quy định về hình thức của giao dịch trong một thời hạn; quá thời hạn đó mà không thực hiện thì giao dịch vô hiệu".

Điều137.Hậu quả pháp lý của giao dịch dân sự vô hiệu

"1. Giao dịch dân sự vô hiệu không làm phát sinh, thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự của các bên kể từ thời điểm xác lập.

2. Khi giao dịch dân sự vô hiệu thì các bên khôi phục lại tình trạng ban đầu, hoàn trả cho nhau những gì đã nhận; nếu không hoàn trả được bằng hiện vật thì phải hoàn trả bằng tiền, trừ trường hợp tài sản giao dịch, hoa lợi, lợi tức thu được bị tịch thu theo quy định của pháp luật. Bên có lỗi gây thiệt hại phải bồi thường".

Vì vậy gia đình bạn có thể gửi đơn khởi kiện đến tòa án.Khi tòa án tuyên hợp đồng vô hiệu thì tòa sẽ xác định lỗi làm cho hợp đồng vô hiệu của các bên và hậu quả pháp lý của giao dịch dân sự vô hiệu quy định tại Điều 137

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.