Điều kiện tham gia dự thầu

Hỏi: Công ty của tôi là Công ty TNHH T.P, công ty của vợ tôi là Công ty cổ phần M.A. Đề nghị Luật sư tư vấn, nếu công ty của tôi lập hồ sơ mời thầu, thì công ty của vợ tôi có được tham gia dự thầu không?

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Đào Thị Thu Hường - Tổ tư vấn Pháp luật Doanh nghiệp - Công ty TNHH Everest - trả lời:

Điểm d khoản 6 Điều 89 Luật Đấu thầu năm 2013 quy định các hành vi bị cấm trong đấu thầu với các hành vi không đảm bảo công bằng, minh bạch, bao gồm hành vi sau:

“ Là cá nhân thuộc bên mở thầu, chủ đầu tư nhưng trực tiếp tham gia quá trình lựa chọn nhà thầu, nhà đầu tư hoặc tham gia tổ chuyên gia, tổ thẩm định kết quả lựa chọn nhà thầu , nhà đầu tư hoặc là người đứng đầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền, chủ đầu tư , bên mời thầu đối với các gói thầu, dự án do cha mẹ đẻ, cha mẹ vợ, cha mẹ chồng, vợ hoặc chồng, con đẻ, con nuôi, con dâu, con rể, anh chị em một đứng tên dự thầu hoặc là người đại diện theo pháp luật của nhà thầu, nhà đầu tư tham gia thầu;”

Như vậy, giữa người đại diện cũng như cá nhân thuộc công ty mời thầu có quan hệ huyết thống, quan hệ vợ chồng với người đại diện, cá nhân của công ty dự thầu. Hơn nữa, thành viên của công ty mời thầu cũng chính là người đại diện theo pháp luật của công ty dự thầu. Theo quy định của pháp luật thì trường hợp này công ty MA không được phép tham gia dự thầu để dảm bảo tính công bằng, minh bạch trong quá trình đấu thầu.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật doanh nghiệp mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.