Điều kiện được hưởng bảo hiểm xã hội một lần?

Người lao động quy định được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu: Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các khoản 1, 2 và 4 Điều 54 của Luật này mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội... và một số nội dung khác.

Hỏi: Tôi làm việc cho Công ty X được 14 năm và có tham gia đóng bảo hiểm xã hội đầy đủ. Do có việc cá nhân nên tôi muốn nghỉ làm và muốn được rút bảo hiểm xã hội. Đề nghị Luật sư tư vấn, điều kiện để tôi có thể được rút bảo hiểm xã hội một lần? (Nguyễn Giang - Bắc Ninh)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Đào Thị Thu Hường - Tổ tư vấn pháp luật lao động - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Khoản 1 Điều 60 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định về trường hợp được hưởng bảo hiểm xã hội một lần như sau:

"Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 2 của Luật này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các khoản 1, 2 và 4 Điều 54 của Luật này mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội hoặc theo quy định tại khoản 3 Điều 54 của Luật này mà chưa đủ 15 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện;b) Ra nước ngoài để định cư;c) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế;d) Trường hợp người lao động quy định tại điểm đ và điểm e khoản 1 Điều 2 của Luật này khi phục viên, xuất ngũ, thôi việc mà không đủ điều kiện để hưởng lương hưu".

Như vậy, theo quy định của pháp luật, người đóng bảo hiểm chỉ được hưởng bảo hiểm xã hội một lần khi thuộc một trong những trường hợp trên. Theo thông tin bạn cung cấp, bạn đã đóng bảo hiểm được 14 năm tại Công ty X, tuy nhiên đây không phải là điều kiện cần thiết để được hưởng bảo hiểm xã hội một lần. Vì vậy, dù anh (chị) đã đóng bảo hiểm 14 năm nhưng nếu không thuộc một trong các trường hợp theo luật định thì bạn cũng không đủ điều kiện hưởng bảo hiểm xã hội một lần cũng như không được lấy lại được toàn bộ số tiền đã tham gia đóng bảo hiểm trong 14 năm làm việc.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.