Diện tích đất tăng thêm so với thời điểm giao đất thì sổ đỏ được cấp theo diện tích nào?

Theo quy định của pháp luật đất đai, trường hợp có sự chênh lệch giữa số liệu đo đạc thực tế và số liệu trên giấy tờ giao đất theo quy định tại Điều 100 Luật đất đai năm 2013 thì sổ đỏ sẽ được cấp theo số liệu đo đạc thực tế.

Hỏi: Ông An có mảnh đất diện tích 120m2 tại huyện Thanh Trì, Hà Nội do ông bà của An để lại trước năm 1980. Trong suốt quá trình sử dụng, gia đình của ông An đều đặn nộp thuế sử dụng đất cho xã. Đến tháng 10/1991, ông An chuyển nhượng mảnh đất này cho bà Bình, mảnh đất này chưa được cấp sổ đỏ. Đến năm 2012, bà Bình tiếp tục chuyển nhượng cho tôi bằng giấy viết tay và tôi tiến hành liên hệ với địa phương để được cấp sổ đỏ. Trong quá trình hoàn tất thủ tục cấp sổ đỏ, cơ quan đo vẽ lại hiện trạng ranh giới đất thì diện tích là 130m2, tăng thêm so với trước đây 10m2, ranh giới đất vẫn như trước đây và tôi không có tranh chấp với chủ đất xung quanh. Luật sư tư vấn cho tôi biết, trường hợp có sự chênh lệch diện tích sử dụng so với diện tích ban đầu như vậy thì tôi số liệu diện tích ghi trên sổ đỏ sẽ được lấy theo số liệu nào? (Vương Trường - Lào Cai)
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Trung Hiếu - Tổ tư vấn pháp luật bất động sản của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Khoản 5 Điều 98 Luật Đất đai năm 2013 về nguyên tắc cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất quy định:
“Trường hợp có sự chênh lệch diện tích giữa số liệu đo đạc thực tế với số liệu ghi trên giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật này hoặc Giấy chứng nhận đã cấp mà ranh giới thửa đất đang sử dụng không thay đổi so với ranh giới thửa đất tại thời điểm có giấy tờ về quyền sử dụng đất, không có tranh chấp với những người sử dụng đất liền kề thì khi cấp hoặc cấp đổi Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất diện tích đất diện tích đất được xác định theo số liệu đo đạc thực tế. Người sử dụng đất không phải nộp tiền sử dụng đất đối với phần diện tích chênh lệch nhiều hơn nếu có”.

Như vậy, theo quy định trên, trường hợp có sự chênh lệch giữa số liệu đo đạc thực tế và số liệu trên giấy tờ giao đất ban đầu thì khi tiến hành làm sổ đỏ thì số liệu đo đạc thực tế hiện tại sẽ được dùng để làm số liệu cấp sổ đỏ. Vì vậy, mảnh đất của anh (chị) sẽ được cấp sổ đỏ theo diện tích đo đạc hiện tại là 130m2, anh (chị) sẽ không phải nộp tiền sử dụng đất đối với phần diện tích chênh lệch so với thời điểm cấp giấy tờ giao đất ban đầu.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.