Đất mua có diện tích dưới mức tối thiểu tách thửa có được cấp sổ đỏ?

Thửa đất đang sử dụng được hình thành từ trước ngày văn bản quy định của Ủy ban nhân dân cấp tỉnh về diện tích tối thiểu được tách thửa có hiệu lực thi hành mà diện tích thửa đất nhỏ hơn diện tích tối thiểu nhưng có đủ điều kiện cấp Giấy chứng nhận thì...

Hỏi:Vì gia đình tôi dự định mua một mảnh đất để định cư ở Củ Chi. Nhưng theo khả năng chắc mua một mảnh đất khoảng 100 triệu thôi, nhưng nghe nói không được cấp sổ đỏ vì đất được tách từ người bán khoảng 100m2. Vậy nếu muốn sở hữu đất khoảng như vậy thì thôi cần làm thủ tục như thế nào là an toàn cho sau này. Và từ bao nhiêu m2 mới được cấp sổ đỏ tách ra khỏi người bán? (Nguyễn Xuân Vinh - TP. Hồ Chí Minh)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Bùi Ánh Vân – Tổ tư vấn pháp luật bất động sản của Công ty Luật TNHH Everest – trả lời:

Theo Quyết định 19/2009/QĐ-UBND và Quyết định 33/2014/QĐ-UBND đều quy định diện tích tách thửa tối thiểu tại huyện Củ Chi là 120m2 đối với đất chưa có nhà và 80m2 đối với đất có nhà hiện hữu. Trong khi đó, diện tích thửa đất bạn dự định mua là 100m2 không đủ diện tích tối thiểu. Tuy nhiên, nếu mảnh đất được tách thửa từ trước Quyết định 19/2009/QĐ-UBND thì sẽ được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất theo quy định tại Khoản 1 Điều 29 Nghị định 43/2014/NĐ-CP:

1. Thửa đất đang sử dụng được hình thành từ trước ngày văn bản quy định của Ủy ban nhân dân cấp tỉnh về diện tích tối thiểu được tách thửa có hiệu lực thi hành mà diện tích thửa đất nhỏ hơn diện tích tối thiểu theo quy định của Ủy ban nhân dân cấp tỉnh nhưng có đủ điều kiện cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất thì người đang sử dụng đất được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

Bạn cho biết mảnh đất đã được tách thửa trước đó, tức là việc tách thửa là hợp pháp, nên rất có thể tách thửa từ trước ngày Quyết định 19/2009/QĐ-UBND có hiệu lực. Để biết được thời gian tách thửa, bạn tới UBND xã, phường để tra cứu hồ sơ địa chính. Trong trường hợp thời gian tách thửa sau ngày Quyết định 19/2009/QĐ-UBND có hiệu lực, mảnh đất 100 m2 sẽ không được cấp sổ đỏ. Lúc này, chị nên yêu cầu người bán hợp thửa để đủ diện tích tối thiểu là 120m2, sau đó mới tiến hành chuyển nhượng. Pháp luật quy định hợp đồng chuyển nhượng bất động sản phải được công chứng. Trong khi đó để được công chứng thì phải có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Do vậy, khi chị vẫn tiếp tục mua mảnh đất 100m2 thì hợp đồng sẽ không được công chứng, đồng nghĩa với việc là hợp đồng này không có hiệu lực.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.