Điều kiện để tách thửa bán đất theo luật hiện hành

Pháp luật đất đai hiện hành quy định UBND cấp tỉnh quy định diện tích tối thiểu được tách thửa đối với đất ở.

Hỏi: Tôi có mảnh đất 2480m2 tại xã Bình Mỹ, Củ Chi mới chuyển sang thổ cư 100%. Tôi đang định phân lô 50m2 để bán, trên đất đã xin giấy phép xây dựng và xây được 3 căn nhà 36m2 trên mỗi nền 50m2 để bán, nhà thì hiện tại chưa có mua để ở.Tôi có làm 1 con đường qua giữa đất như hình, đường chưa được nhà nước công nhận. Tôi biết muốn tách thửa thì diện tích tối thiểu phải 120m2(rộng 7m) cho đất trống và 80m2 (rộng 5m) cho đất đã có nhà ở. Vậy nếu có khách mua trên 120m2 thì tôi có thể cắt sổ riêng cho họ được không? Nếu không thì tôi cần làm thủ tục gì để được làm điều đó? (Hoàng Nam - TP. Hồ Chí Minh)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Bùi Ánh Vân – Tổ tư vấn pháp luật bất động sản của Công ty Luật TNHH Everest – trả lời:

Về vấn đề tách thửa:

Theo Điều 143, 144 Luật đất đai 2013 quy định UBND cấp tỉnh quy định diện tích tối thiểu được tách thửa đối với đất ở. Trên cơ sở luật chung quy định, UBND TPHCM ra quyết định 33/2014/QĐ-UBND quy định vềdiện tích đất tổi thiểu sau khitách thửa trên địa bàn.

Theo điều 3 Quyết định 33/2014/QĐ-UBND quy định về diện tích tối thiểu được phép tách thửa tại huyện Củ Chi như sau:

"- Thửa đất mới hình thành và thửa đất còn lại, sau khi trừ lộ giới, diện tích tối thiểu như sau:

Khu vực

Đất ở

Đất ở chưa có nhà (m2)

Đất có nhà hiện hữu (m2)

Khu vực 3:gồm các huyện Bình Chánh, Củ Chi, Hóc Môn, Nhà Bè, Cần Giờ, ngoại trừ thị trấn hoặc khu vực được quy hoạch đô thị hóa thuộc huyện.

120m2chiều rộng mặt tiền thửa đất không nhỏ hơn 07 mét.

80m2và chiều rộng mặt tiền thửa đất không nhỏ hơn 05 mét.

Như vậy, đất của bạn 1 phần đã có nhà ở, vậy phần diện tích có nhà ở hiện hữu được phép tách thửa với diện tích tối thiểu là 80m2 và chiều rộng mặt tiền thửa đất không nhỏ hơn 05 mét. Còn phần đất còn lại không có nhà ở thì phải đảm bảo diện tích tối thiểu là 120m2 và chiều rộng mặt tiền thửa đất không nhỏ hơn 07 mét.

Về việc có khách mua đất diện tích trên 120m2:

Điều 167 Luật đất đai 2013:

"Điều167. Quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp, góp vốn quyền sử dụng đất

1. Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp, góp vốn quyền sử dụng đất theo quy định của Luật này."

Quyết định 33/2014/QĐ-UBND chỉ quy định diện tích tối thiểu được phép tách thửa đối với đất ở chưa có nhà ở thì là 120m2, như vậy có nghĩa là nếu có khách mua với diện tích trên 120m2 thì bạn hoàn toàn có thể tách sổ riêng cho khách, tuy nhiên bạn phải đảm bảo thửa đất còn lại sau khi tách thửa và trừ lộ giới cũng phải đáp ứng được diện tích tối thiểu được phép tách thửa.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật đất đai mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.