Đăng ký nhãn hiệu bổ sung cho sản phẩm như thế nào?

Tổ chức, cá nhân có quyền đăng ký nhãn hiệu dùng cho hàng hoá do mình sản xuất hoặc dịch vụ do mình cung cấp.

Hỏi: Công ty tôi hiện đã được cấp Giấy chứng nhận đăng ký bảo hộ nhãn hiệu, ghi nhận bảo hộ 03 nhóm sản phẩm, dịch vụ. Sắp tới tôi muốn mở rộng hoạt động kinh doanh trong đó có những sản phẩm không có trong danh mục nhóm sản phẩm dịch vụ mà mình đã đăng ký. Vậy tôi có thể bổ sung các sản phẩm này không hay phải đăng ký mới lại nhãn hiệu? (Giai Nhân - Hà Nội)
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Lê Thị Hồng Sơn - Tổ tư vấn pháp luật Sở hữu trí tuệ của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Khoản 16 Điều 4 Luật Sở hữu trí tuệ năm 2005 ( sửa đổi, bổ sung năm 2009) quy định như sau:

"16. Nhãn hiệu là dấu hiệu dùng để phân biệt hàng hoá, dịch vụ của các tổ chức, cá nhân khác nhau..."

Khoản 1 Điều 87 Luật Sở hữu trí tuệ năm 2005 (sửa đổi bổ sung năm 2009) quy định vềQuyền đăng ký nhãn hiệu như sau:

"1.Tổ chức, cá nhân có quyền đăng ký nhãn hiệu dùng cho hàng hoá do mình sản xuất hoặc dịch vụ do mình cung cấp..."

Như vậy nhãn hiệu hàng hóa là những dấu hiệu của một doanh nghiệp dùng để phân biệt hàng hóa, dịch vụ của mình với hàng hóa, dịch vụ cùng loại của các doanh nghiệp khác. Hay nói cách khác, nhãn hiệu được cấp Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu chỉ được bảo hộ trong phạm vi nhóm sản phẩm, dịch vụ đã đăng ký. Nếu công ty bạn muốn được bảo hộ nhãn hiệu cho các sản phẩm mới không thuộc nhóm sản phẩm đã đăng ký thì phải đăng ký bổ sung sản phẩm dịch vụ cho nhãn hiệu đã đăng ký.

Khuyến nghị:


  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Sở hữu trí tuệ mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.