Đã được cấp quyền sử dụng đất nhưng bị đòi lại, phải làm sao?

Công ty Luật TNHH Everest tư vấn trường hợp đã được Ủy ban nhân dân cấp sổ đỏ nhưng lại bị thu hồi thì phải làm sao.

Hỏi:Tôi được cấp giấy quyền sử dụng đất (QSDĐ) tới nay là 19 năm. Tại thời điểm cấp phòng địa chính có nhận được đơn khiếu kiện tranh chấp thừa kế từ ông B, nhưng phòng địa chính đã xem xét và giải quyết đơn đồng thời có công văn hướng dẫn ông B gởi đơn đến toàn án nơi có thẩm quyền. Nhưng từ ngày có công văn hướng dẫn cho đến 6 tháng 6 phòng địa chính vẫn không nhận được bất kì 1 quyết định gì của tòa án (quyết định là đất có tranh chấp). Cho nên phòng địa chính mới cấp QSDĐ cho tôi.Nay tòa án xử lại vụ án bảo rằng đất đang tranh chấp mà ủy ban cấp sổ là sai nên thu hồi sổ QSDĐ của tôi.Vậy cho tôi hỏi đất đang tranh chấp mà không thông qua tòa án giải quyết thì đất đó không có tranh chấp đúng không? (Đất có tranh chấp thì phải thông qua Tòa án giải quyết thì mới gọi là đất có tranh chấp)(Nguyễn Văn Đức - Nam Định)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Thị Mai Phương - Tổ tư vấn pháp luật thừa kế - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Tại Khoản 24 Điều 3 Luật Đất đai 2013 có quy định:

“Tranh chấp đất đailà tranh chấp về quyền, nghĩa vụ của người sử dụng đất giữa hai hoặc nhiều bên trong quan hệ đất đai”

Ngoài ra, tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 20 Nghị định 43/2014/NĐ-CP Nghị định quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật đất đai 2013 có quy định:

“…nay được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận là không có tranh chấp sử dụng đất;…”

Như vậy, việc xác nhận đất có hay không có tranh chấp sẽ do UBND cấp xã nơi có đất xác nhận. Tòa án chỉ có thẩm quyền giải quyết tranh chấp đất đai.

“Điều 203. Thẩm quyền giải quyết tranh chấp đất đai:Tranh chấp đất đai đã được hòa giải tại Ủy ban nhân dân cấp xã mà không thành thì được giải quyết như sau:1. Tranh chấp đất đai mà đương sự có Giấy chứng nhận hoặc có một trong các loại giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật này và tranh chấp về tài sản gắn liền với đất thì do Tòa án nhân dân giải quyết;”

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật thừa kế mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.