Công ty trách nhiệm hữu hạn có thể có bao nhiêu người đại diện?

Công ty trách nhiệm hữu hạn có thể có một hoặc nhiều người đại diện theo pháp luật.

Hỏi: Tôi và bạn A cùng là thành viên góp vốn của Công ty TNHH X. Đề nghị Luật sư tư vấn, tôi và bạn mình có thể cùng là đại diện của Công ty X hay không? (Trịnh Thị Hoa)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Lương Thị Anh Thư - Tổ tư vấn Luật Doanh nghiệp Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Khoản 2 Điều 13Luật Doanh Nghiệp 2014 quy định: “Công ty trách nhiệm hữu hạn và công ty cổ phần có thể có một hoặc nhiều người đại diện theo pháp luật. Điều lệ công ty quy định cụ thể số lượng, chức danh quản lý và quyền, nghĩa vụ của người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp”.

Như vậy, theo pháp luật, anh (chị) và bạn mình đều có thể là người đại diện theo pháp luật của Công ty X. Nếu cả hai ngườiđều muốn làm ngườiđại diện theo pháp luật của Công ty có thể yêu cầu trong quá trình xin cấp Giấyđăng ký kinh doanh và số lượng, chức danh quản lý và quyền, nghĩa vụ của người đại diện theo pháp luật sẽ được quy định cụ thể trong Điều lệ của công ty.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật doanh nghiệp mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.