Công ty sa thải trước khi hết hợp đồng, phải ứng xử thế nào?

Luật sư tư vấn về trường hợp người lao động bị sa thải trước khi hết hạn hợp đồng lao động. Những việc mà người lao động cần làm để bảo vệ quyền lợi của mình.

Hỏi: Em đã làm trong một công ty Trung Quốc được khoảng 05 năm. 02 năm trước, vì nghe nói công ty định sa thải, nên em tự xin nghỉ trước và xin được việc làm ở công ty khác. Tổng giám đốc sau đó gọi em về làm với mức lương cao hơn và ký hợp đồng 12 tháng (khoảng 12 triệu đồng/tháng). Trong suốt thời gian làm việc, tổng giám đốc liên tục nói rằng có thể đóng cửa bộ phận em đang làm bất cứ lúc nào nên tháng 09 năm ngoái, khi hết hạn hợp đồng với công ty, em đã xin nghỉ. Nhưng khi đó tổng giám đốc lại yêu cầu em ở lại với mức lương cao hơn (18 triệu đồng/tháng) với cam kết sẽ không sa thải trước thời hạn 1 năm (đến tháng 09/2016). Vì không tin tưởng nên em yêu cầu ký hợp đồng và ứng trước 01 tháng lương. Trong hợp đồng ghi rõ "công ty không được sa thải trước hợp đồng, nếu sa thải phải bồi thường 02 tháng lương và 01 tháng lương đã ứng trước đó". Nhưng bấy giờ mới tháng 04/2016 thì công ty đóng cửa bộ phận em đang làm, nhưng vẫn còn hoạt động bộ phận khác. Công ty không bồi thường như thoả thuận. Công ty em không đóng bảo hiểm cho công nhân từ khi thành lập đến nay. Vì vậy bây giờ em bị mất việc và không có bảo hiểm thất nghiệp. Tiền lương tháng này em vẫn chưa nhận được. Đề nghị luật sư tư vấn, nếu côngty giữ lại để trừ vào tháng lương em đã ứng trước đó mà không thực hiện theo cam kết trong hợp đồng thì em phải làm sao? (Lê Lan - Hà Nội)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6218.
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6218.

Luật gia Lưu Thị Ngọc Anh - Tổ tư vấn pháp luật lao động Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Khoản 1 Điều 44 Bộ luật lao động năm 2012, quy định:

"Điều 44. Nghĩa vụ của người sử dụng lao động trong trường hợp thay đổi cơ cấu, công nghệ hoặc vì lý do kinh tế

1. Trường hợp thay đổi cơ cấu, công nghệ mà ảnh hưởng đến việc làm của nhiều người lao động, thì người sử dụng lao động có trách nhiệm xây dựng và thực hiện phương án sử dụng lao động theo quy định tại Điều 46 của Bộ luật này; trường hợp có chỗ làm việc mới thì ưu tiên đào tạo lại người lao động để tiếp tục sử dụng.

Trong trường hợp người sử dụng lao động không thể giải quyết được việc làm mới mà phải cho người lao động thôi việc thì phải trả trợ cấp mất việc làm cho người lao động theo quy định tại Điều 49 của Bộ luật này."

Thì lúc này công ty lấy lý do là thay đổi cơ cấu, tổ chứclại lao động thì việc công ty đơn phương chấm dứt hợp đồng với bạn cũng không vi phạm pháp luật. Việc kí hợp đồng giữa bạn với công ty về việckhông được sa thải trước hợp đồng, nếu sa thải phải bồi thường 2 tháng lương và 1 tháng lương đã ứng trước đólà không phù hợp với pháp luật vì thế hợp đồng này sẽ không được pháp luật công nhận.

Lúc này công ty không đóng bảo hiểm thất nghiệp cho bạn thì bạn sẽ được trả trợ cấp mất việc làm. Căn cứ vào Điều 49 Bộ luật lao động quy định:

"Điều 49. Trợ cấp mất việc làm

1. Người sử dụng lao động trả trợ cấp mất việc làm cho người lao động đã làm việc thường xuyên cho mình từ 12 tháng trở lên mà bị mất việc làm theo quy định tại Điều 44 và Điều 45 của Bộ luật này, mỗi năm làm việc trả 01 tháng tiền lương nhưng ít nhất phải bằng 02 tháng tiền lương.

2. Thời gian làm việc để tính trợ cấp mất việc làm là tổng thời gian người lao động đã làm việc thực tế cho người sử dụng lao động trừ đi thời gian người lao động đã tham gia bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội và thời gian làm việc đã được người sử dụng lao động chi trả trợ cấp thôi việc.

3. Tiền lương để tính trợ cấp mất việc làm là tiền lương bình quân theo hợp đồng lao động của 06 tháng liền kề trước khi người lao động mất việc làm."

Khi công ty đơn phương chấm dứt HDLĐ với bạn, công ty có nghĩa vụ sau:

"Điều 47. Trách nhiệm của người sử dụng lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động

1. Ít nhất 15 ngày trước ngày hợp đồng lao động xác định thời hạn hết hạn, người sử dụng lao động phải thông báo bằng văn bản cho người lao động biết thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động.

2. Trong thời hạn 07 ngày làm việc, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động, hai bên có trách nhiệm thanh toán đầy đủ các khoản có liên quan đến quyền lợi của mỗi bên; trường hợp đặc biệt, có thể kéo dài nhưng không được quá 30 ngày.

3. Người sử dụng lao động có trách nhiệm hoàn thành thủ tục xác nhận và trả lại sổ bảo hiểm xã hội và những giấy tờ khác mà người sử dụng lao động đã giữ lại của người lao động.

4. Trong trường hợp doanh nghiệp, hợp tác xã bị chấm dứt hoạt động, bị giải thể, phá sản thì tiền lương, trợ cấp thôi việc, bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp và các quyền lợi khác của người lao động theo thoả ước lao động tập thể và hợp đồng lao động đã ký kết được ưu tiên thanh toán."

Thì châm nhất là 30 ngày công ty sẽ phải thanh toán tiền lương tháng này cho bạn. Như chúng tôi đã nói hợp đồng của bạn với công ty vô hiệu nên tiền lương bạn đã ứng trước đó sẽ bị trừ đi. Nếu không bạn có thể thỏa thuận với công ty của bạn.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6218, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.